ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6070 Members - Latest Member: Chananyu
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระถ้าเราเรียนฟิสิกส์ไป สามารถประกอบอาชีพอะไรได้บ้างครับ?
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ถ้าเราเรียนฟิสิกส์ไป สามารถประกอบอาชีพอะไรได้บ้างครับ?  (Read 12143 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #15 on: November 11, 2006, 11:31:12 PM »

จบฟิสิกส์แล้วไปเรียนต่อโทวิศวะได้จริงเหรอครับ แล้วเรียนได้ทุกสาขาหรือเปล่าอะครับ

ยังงี้ถ้าจบวิศวะก็เรียนต่อฟิสิกส์ได้ใช่ปะครับ

รุ่นพี่ตุลย์ ไปเรียนโททางคอมฯ ซึ่งสังกัดคณะวิศวกรรม ครับ

ส่วนคนที่เรียนวิศวฯ มาเรียนโท ฟิสิกส์ ผมไม่ทราบ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
sauciata
neutrino
*

« Reply #16 on: November 12, 2006, 11:11:06 AM »

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ จะเก็บเอาไปคิดครับผม

อ้อ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมก็ Post มาได้เลยครับ   great

I'll spread my wings and I'll learn how to fly.
I'll do what it takes til' I touch the sky
I'll make a wish .Take a chance .Make a change
And breakaway...
เกียรติศักดิ์
Administrator
neutrino

:)

« Reply #17 on: November 12, 2006, 12:55:38 PM »

แจมติ๊ดนึงครับ อาจไม่เกี่ยวข้องกับหัวข้อเท่าไร แต่พอดี gons ถามทิ้งท้ายไว้

คนที่จบเอกฟิสิกส์แต่ไม่ได้เรียนตรีฟิสิกส์ที่ผมรู้จักก็มีอาจารย์อุดมครับ (อาจารย์ที่ภาควิชาฯ) อาจารย์จบปริญญาตรีเทคนิคการแพทย์ สาขารังสีเทคนิคก่อน แล้วต่อปริญญาโทฟิสิกส์ทีหลัง

เกณฑ์คุณสมบัติของผู้สมัครเรียนต่อปริญญาโทในหลักสูตรฟิสิกส์ มหาวิทยาลัยต่างๆ น่าจะไม่บังคับว่าผู้สมัครต้องจบตรีฟิสิกส์เท่านั้นนะครับ อย่างเช่นที่มหาวิทยาลัยมหิดลนี้ ตามหลักเกณฑ์ ผู้สมัครสามารถมาจากเคมี คณิตศาสตร์ หรือวิทยาศาสตร์ทั่วไปได้ด้วย หรือถ้ามาจากคณะอื่น คณะกรรมการประจำหลักสูตรจะเป็นผู้พิจารณาว่าสามารถสมัครได้หรือไม่ครับ อย่างถ้าเป็นคณะวิศวฯ ผมว่าน่าจะได้นะ
« Last Edit: November 12, 2006, 12:57:33 PM by เกียรติศักดิ์ » Logged

Scientia gaza inaestimabilis est.
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น