ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39631 Posts in 5814 Topics- by 4416 Members - Latest Member: pipong1189
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามอาจารย์หน่อยครับ-พลังงานจลน์  (Read 7249 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
kasij_v
neutrino
*

« on: September 04, 2006, 06:01:51 PM »

เมื่อวานไปสอบ สอวน. ศูนย์ สจพ.มา
มีข้อนึงถามว่า
วัตถุวิ่งด้วยอัตราเร็ว v มีพลังงานจลน์เกิดขึ้น
เค้าถามว่าถ้าต้อการให้พลังงานจลน์เพิ่มเป็น2เท่า
ต้องเพิ่มความเร็วเป็นกี่เท่า

ผมตอบ4อ่ะครับส่วนเพื่อนผมตอบรูท2(เพื่อนคนนี้เคยผ่านค่ายแรกมาแล้ว)

ผมตอบ4เพราะอัตราเร็วในพลังงานจลน์มานเป็นกำลัง2อ่ะครับ

ช่วยตอบทีนะครับ ทำใจไว้แล้ว
« Last Edit: September 04, 2006, 06:11:35 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: September 04, 2006, 06:08:26 PM »

เมื่อวานไปสอบ สอวน. ศูนย์ สจพ.มา
มีข้อนึงถามว่า
วัตถุวิ่งด้วยอัตราเร็ว v มีพลังงานจลน์เกิดขึ้น
เค้าถามว่าถ้าต้อการให้พลังงานจลน์เพิ่มเป็น2เท่า
ต้องเพิ่มความเร็วเป็นกี่เท่า

ผมตอบ4อ่ะครับส่วนเพื่อนผมตอบรูท2(เพื่อนคนนี้เคยผ่านค่ายแรกมาแล้ว)

ผมตอบ4เพราะอัตราเร็วในพลังงานจลน์มานเป็นกำลัง2อ่ะครับ

ช่วยตอบทีนะครับ ทำใจไว้แล้ว

เวลาคิด ควรคิดจากนิยามของพลังงานจลน์ ซึ่งคือ E_k = \frac{1}{2}mv^2
ให้ E_{k2} = \frac{1}{2}mv^2_2 เป็นพลังงานจลน์ใหม่ ซึ่งมีค่าเป็นสองเท่าของพลังงานจลน์เดิม โดยที่ v_2 คืออัตราเร็วใหม่
ดังนั้น \frac{1}{2}mv^2_2 = 2 \times \frac{1}{2}mv^2
เมื่อแก้สมการนี้แล้ว จะได้ว่า v_2= \sqrt{2} v
« Last Edit: September 04, 2006, 06:11:45 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: September 04, 2006, 06:44:18 PM »

...
...
คุณก็เลยยกกำลังสองเลย เพราะสองเท่า  ส่วนเพื่อนคุณได้มาเพราะ ถอดรากที่ สอง  Wink

ผมเข้ามาป่วนเล่น ไม่ได้มีอะไรมากนะครับ  redfaced

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
kasij_v
neutrino
*

« Reply #3 on: September 04, 2006, 08:19:14 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ

กำลังเซ็งได้ที่เลย

นี่คงเป็นการสอบครั้งแรกและครั้งสุดท้ายของผมแล้วแหละครับ

ปีหน้าก็ม.6แล้ว สอวน.ก็ไม่เปิดให้ม.6สอบด้วย

เศร้าๆ
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: September 05, 2006, 04:30:24 AM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ

กำลังเซ็งได้ที่เลย

นี่คงเป็นการสอบครั้งแรกและครั้งสุดท้ายของผมแล้วแหละครับ

ปีหน้าก็ม.6แล้ว สอวน.ก็ไม่เปิดให้ม.6สอบด้วย

เศร้าๆ
สสวท.ไงครับ สนุกสนานกว่า  ว่าแต่ ผมอยากเห็นข้อสอบ ศูนย์ สจพ.บ้างจัง เกิดมาเห็นแต่ ของศูนย์กรุงเทพ icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
kasij_v
neutrino
*

« Reply #5 on: September 11, 2006, 06:12:20 PM »

สสวท.ไงครับ สนุกสนานกว่า  ว่าแต่ ผมอยากเห็นข้อสอบ ศูนย์ สจพ.บ้างจัง เกิดมาเห็นแต่ ของศูนย์กรุงเทพ icon adore

ของศูนย์ สจพ. ถ้าเทียบกะกรุงเทพแล้วผมว่า สจพ.กลายเป็นเด็กเลยแหละครับ แต่ถึงยังงั้นผมก้อทามพลาดไปแบบโง่ๆนะ *-* เศร้าจิตเศร้าใจ
ampan
SuperHelper

« Reply #6 on: September 12, 2006, 06:06:38 AM »

ใครๆ ก็ทำพลาดได้ทั้งนั้น แต่ เราจะได้บทเรียนทึ ไม่ควรลืมไปตลอดชีวิต แล้วจะได้ไม่ทำผิด ซ้ำซาก
ถ้าคุณเพียงแค่ อยากเข้าไปค่าย อยากเป็นตัวแทนศูนย์นะ ผมไม่มีอะไรแนะนำ
แต่ถ้าคุณชอบวิชาที่ ไร้สาระ ที่ชื่อฟิสิกส์ละก็  ในเว็ปนี้ มีอะไรให้คุณเรียนรู้มากพอควรทีเดียว redfaced

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น