ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5778 Members - Latest Member: tuek
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.5 ปี 2549  (Read 26927 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
zoro
neutrino
*

« Reply #15 on: September 11, 2006, 08:21:16 PM »

อาจารย์คับ ข้อ15ไหงคำตอบมันติด t ด้วยล่ะฮะ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #16 on: September 11, 2006, 10:05:23 PM »

อาจารย์คับ ข้อ15ไหงคำตอบมันติด t ด้วยล่ะฮะ

1. คำตอบมันขึ้นอยู่กับว่าลำแสงฉายอยู่บนกำแพงที่ไหน
2. คำถามไม่รัดกุม  ไม่ได้บอกให้ตอบในรูปของตำแหน่งหรือเวลา และไม่ได้บอกว่าตอนตั้งต้นนั้นลำแสงอยู่ที่ไหนบนกำแพง
3. คิดว่าถ้าเราตอบเป็นอย่างอื่นที่ดูมีเหตุผลก็คงได้คะแนน  Grin

burn
neutrino
*

« Reply #17 on: November 02, 2006, 05:14:12 PM »

อาจารย์ช่วยแนะข้อ 19 ให้หน่อยได้มั้ยครับ icon adore icon adore
SuperHelper

« Reply #18 on: November 02, 2006, 08:03:30 PM »

อาจารย์ช่วยแนะข้อ 19 ให้หน่อยได้มั้ยครับ icon adore icon adore

แสงผ่านผิวแรกเข้าไปตรง ๆ ไม่มีการหักเห  ไปตกกระทบที่กระจกเว้าด้านหลัง  ให้หาว่ากระจกเว้านี้มีรัศมีความโค้งเท่าใด
รัศมีความโค้งของกระจกเว้ามีค่าเท่ากับรัศมีความโค้งของผิวเลนส์ด้านโค้งที่กำหนดมา ใช้สูตรช่างทำเลนส์หาได้
แสงขนานที่ตกกระทบกระจกเว้าจะสะท้อนไปรวมที่จุดโฟกัสของกระจกเว้าซึ่งมีขนาดเท่ากับครึ่งหนึ่งของรัศมีความโค้ง
แสงที่สะท้อนนี้หักเหอีกทีที่ผิวราบระหว่างเลนส์กับอากาศ  แล้วใช้สูตรการหักเหที่ผิวโค้ง ก็จะหาได้ว่าอยู่ที่ไหน หรือจะใช้กฎของสเนลล์ขั้นพื้นฐานเลยก็ได้

burn
neutrino
*

« Reply #19 on: November 03, 2006, 10:29:46 PM »

ทำได้แล้ว ขอบคุณครับ
Jirayu
neutrino
*

« Reply #20 on: July 20, 2010, 09:32:50 PM »

สรุปแล้วตัดที่กี่คะแนนครับนี่ อยยากทราบจริงๆอยากรู้ข้อมูลอะครับ ช่วยหน่อยครับ icon adore icon adore icon adore
Ice-chanon
neutrino
*

การศึกษาเหมือนการพายเรือทวนนํ้า ถ้าไม่รุดหน้าก็เป็นการถอยหลัง

« Reply #21 on: April 20, 2011, 08:26:33 PM »

อาจารย์ครับข้อ 21
ถ้้าผมคิดเเบบ
จาก C=\frac{Q}{\Delta V}
เเทน C=\dfrac{\varepsilon _0 A}{d}
\dfrac{Q}{\Delta V}=\frac{\varepsilon _0 \pi R^{2} }{d}
Q=\dfrac{\varepsilon _0 \pi R^{2} \Delta V}{d}
ตรงนี่เเหละครับที่ผมไม่มั่นใจว่า Qที่ได้หมายถึงอะไร
เเต่ถ้าคิดว่า Q ที่ได้หมายถึง q_1
เเทนค่า q_1 ลงไปในกฏของคูลอมบ์
เเล้วการต่อเเบบขนาน q_1=q_2
F=\dfrac{\varepsilon _0 \pi R^{2}v^{2}}{4d^{2}}
ซึ่งไม่ตรงกับเฉลย  งงมากครับ! idiot2
« Last Edit: April 20, 2011, 10:06:16 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #22 on: April 20, 2011, 10:11:06 PM »

อาจารย์ครับข้อ 21
ถ้้าผมคิดเเบบ
จาก C=\frac{Q}{\Delta V}
เเทน C=\dfrac{\varepsilon _0 A}{d}
\dfrac{Q}{\Delta V}=\frac{\varepsilon _0 \pi R^{2} }{d}
Q=\dfrac{\varepsilon _0 \pi R^{2} \Delta V}{d}
ตรงนี่เเหละครับที่ผมไม่มั่นใจว่า Qที่ได้หมายถึงอะไร
เเต่ถ้าคิดว่า Q ที่ได้หมายถึง q_1
เเทนค่า q_1 ลงไปในกฏของคูลอมบ์
เเล้วการต่อเเบบขนาน q_1=q_2
F=\dfrac{\varepsilon _0 \pi R^{2}v^{2}}{4d^{2}}
ซึ่งไม่ตรงกับเฉลย  งงมากครับ! idiot2

ข้อนี้มันเกินหลักสูตร กฎคูลอมบ์ระหว่างประจุจุดใช้ไม่ได้กับประจุที่กระจายเป็นแผ่นสองแผ่นในที่นี้  knuppel2

เราต้องรู้ว่าสนามไฟฟ้าที่แผ่นหนึ่งทำต่ออีกแผ่นหนึ่งมีค่าสม่ำเสมอเท่ากับ E=\dfrac{\sigma}{2\varepsilon_0} โดยที่ \sigma=\dfrac{Q}{A} คือความหนาแน่นประจุบนแผ่นต่อพื้นที่ และ A=\pi R^2 คือพื้นที่แผ่น
แรงที่ทำต่อประจุบนแผ่นมีค่าเท่ากับ QE โดยที่ Q หาได้จาก Q=C\Delta V
« Last Edit: April 20, 2011, 10:14:15 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Ice-chanon
neutrino
*

การศึกษาเหมือนการพายเรือทวนนํ้า ถ้าไม่รุดหน้าก็เป็นการถอยหลัง

« Reply #23 on: April 21, 2011, 07:19:26 PM »

......F=\dfrac{\varepsilon _0 \pi R^{2}v^{2}}{4d^{2}}

ข้อนี้มันเกินหลักสูตร กฎคูลอมบ์ระหว่างประจุจุดใช้ไม่ได้กับประจุที่กระจายเป็นแผ่นสองแผ่นในที่นี้  knuppel2

เราต้องรู้ว่าสนามไฟฟ้าที่แผ่นหนึ่งทำต่ออีกแผ่นหนึ่งมีค่าสม่ำเสมอเท่ากับ E=\dfrac{\sigma}{2\varepsilon_0} โดยที่ \sigma=\dfrac{Q}{A} คือความหนาแน่นประจุบนแผ่นต่อพื้นที่ และ A=\pi R^2 คือพื้นที่แผ่น
แรงที่ทำต่อประจุบนแผ่นมีค่าเท่ากับ QE โดยที่ Q หาได้จาก Q=C\Delta V
เข้าใจเเล้วครับอาจารย์ ขอบคุณมากครับ  smitten   icon adore
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น