ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5781 Members - Latest Member: oSOLdoMAR
Pages: « 1 2 3 4   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.4 ปี 2549  (Read 48047 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
A...ek
neutrino
*

Physics never die.

« Reply #45 on: September 05, 2006, 06:57:14 PM »

เมื่อกพิมพ์ี้ผิด
น้อยที่สุดหมายถึงความเร็วปลายรถไฟ B อาจเป็น 0 ได้
แก้เป็น น้อยที่สุดหมายถึงความเร็วปลายของรถไฟ A อาจไม่เท่ากับ 0 ซึ่งเท่ากับรถไฟ B ก็ได้

น้อยที่สุดคือตอนที่รถไฟ A ไปถึงรถไฟ B ความเร็วของรถไฟทั้งสองขบวนเท่ากัน ซึ่งเท่ากับความเร็วของรถไฟ B ซึ่งโจทย์บอกว่าคงตัว

คำตอบที่ตอบมานั้นผิด

คือไม่ใช่อย่างงั้นคับ
ความหน่วงน้อยที่สุดที่ผมคิดได้มันคือผมให้ความเร็วปลายรถไฟ A เป็นศูนย์ ซึ่งผิด
แต่จริงๆแล้วความเร็วปลายของรถไฟ A ถ้าไม่ชน ก็ต้องเท่ากับความเร็วรถไฟ B ซึ่งจับเท่ากับ 0 ไม่ได้
ขออภัยที่สื่อความผิดด้วยคับ
 laugh

This si my life
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #46 on: September 05, 2006, 09:53:22 PM »

ขอโทดทีคับ เมื่อวานเกิดเหตุขัดข้องนิดหน่อย เลยพิมพ์ต่อให้ไม่ได้

ข้อ 10
ดูในรูปเอาแล้วกันนะครับ
พอเอียงไม้ไปดังรูป จะทำให้มุมตกกระทบเปลี่ยนไปเป็น 60 องศาจากนั้นจะทำให้มุมที่ไปตกกระทบกระจกอันที่ 2 เป็นมุม 30 องศา ทำให้ แสงที่สะท้อนออกมาทำมุม 60 องศา กับกระจก ซึ่งก็ทำมุม 30 องศากับแนวระดับเช่นกัน
จึงสรุปได้ว่าออกมาในแนวเดิม

ข้อ 11
จากกฎข้อที่ 2 ของนิวตันจะได้ว่า
ma=T-mg
ในกรณีที่เคลื่อนที่ขึ้น
ซึ่งจะทำให้ ตาขั่งอ่านค่าน้ำหนักได้เพิ่มขึ้น จิงๆ
และจากสมการจะได้ว่า
a=T/m -g=2.7 m/s^2

และเมื่อตาชั่งหลุดออกจากลิฟต์ จะทำให้ วัตถุอยู่ในสภาพไร้น้ำหนัก (ลองนึกภาพตัวเองตกลงมาพร้อมตาชั่งดู)จะได้ว่า ตาชั่งอ่านน้ำหนักเปน0

ข้อ12
จากสูตร
v^2=u^2+2ad
จะได้
a=\displaystyle{\frac{1}{2d}}(v^2-u^2)=20 m/s^2

และจะได้ว่า
u=at ;t=1 s

ข้อ 13
ไม่รู้จะเฉลยยังไงดี หง่ะคับ Huh

* problem10.jpg (32.55 KB, 960x720 - viewed 420 times.)
« Last Edit: December 30, 2006, 01:49:26 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #47 on: September 06, 2006, 07:55:44 AM »

...
ข้อ 10
ตอนแรก กระจกทำมุม 45 องศากับทั้งสองด้าน พอบิดด้านนึง ไป 15 องศา มุมตกกระทบของด้านแรก จะเปลี่ยนไปเป็น 30 องศา ทำให้มุมตกกระทบที่ตกไปที่กระจกแผ่นที่สอง เป็น 60 องศา และมุมที่กระจกแผ่นที่สอง ทำกับพื้นก็คือ 30 องศา
นั่นก็คือ แสงจะออกมาตั้งฉากกับพื้น หรือทำมุม 90 องศากับแนวเดิม
...

ที่สรุปนั้นไม่น่าถูกนะ  Grin

...
ข้อ 13 ดูรูปธรรมดาไม่เฉลยวิธีทำนะครับ

ข้อ 13 มีคนทำผิดกันหลายคน รวมทั้งพวกเก่ง ๆ ด้วย   Shocked

Cit1zen
neutrino
*

« Reply #48 on: September 06, 2006, 07:52:11 PM »

ขอโทดทีคับ เมื่อวานเกิดเหตุขัดข้องนิดหน่อย เลยพิมพ์ต่อให้ไม่ได้

ข้อ 10
ดูในรูปเอาแล้วกันนะครับ
พอเอียงไม้ไปดังรูป จะทำให้มุมตกกระทบเปลี่ยนไปเป็น 60 องศาจากนั้นจะทำให้มุมที่ไปตกกระทบกระจกอันที่ 2 เป็นมุม 30 องศา ทำให้ แสงที่สะท้อนออกมาทำมุม 60 องศา กับกระจก ซึ่งก็ทำมุม 30 องศากับแนวระดับเช่นกัน
จึงสรุปได้ว่าออกมาในแนวเดิม

จากรูปเราสรุปไม่ได้ไม่ใช่เหรอคับว่ามุมตกกระทบครั้งสองเป็นสามสิบ เพราะมันมีกระจกสองอันซ้อนกัน
 แล้วผมว่ามันทำให้เส้นปกติของกระจกทั้งสองอันมีโอกาสไม่ใช่กระจกเดวกัน  เพราะฉะนั้น มุมที่ทำกันมีโอกาสไม่เท่ากับ90องศารึเปล่าคับ?
Ps. = ="คิดตอนแรกผมก้ได้ศูนย์องศาแล้วอ้ะ พอไปคิดซ้ำไปมาได้สามสิบเฉยเยย ฮืออ
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #49 on: September 06, 2006, 08:05:58 PM »

จากรูปเราสรุปไม่ได้ไม่ใช่เหรอคับว่ามุมตกกระทบครั้งสองเป็นสามสิบ เพราะมันมีกระจกสองอันซ้อนกัน
 แล้วผมว่ามันทำให้เส้นปกติของกระจกทั้งสองอันมีโอกาสไม่ใช่กระจกเดวกัน
  เพราะฉะนั้น มุมที่ทำกันมีโอกาสไม่เท่ากับ90องศารึเปล่าคับ?
โทดทีนะ ผมไม่เข้าใจ ที่คุณต้องการจะสื่อ ช่วยอธิบายให้ละเอียดอีกนิดได้มั้ยครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
chang
neutrino
*

« Reply #50 on: September 07, 2006, 09:29:42 PM »

เออการกระจัดนี่วัดจากจุดเริ่มต้นไม่ได้วัดจากจุดอ้างอิงหรอครับงั้นผมก็เข้าใจผมมานานนะซิ
เออข้อ1อะครับตอบ 2คำตอบคือ3.414และ0.6นี่จะได้คะแนนสักครึ่งไหมครับแล้วข้อ4ตอบm=25g,0.245Nจะได้คะแนนไหมครับข้อ12.2นี่ตอบ1,3sจะได้สักครึ่งคะแนนไหมครับ
เสียดายข้อ3ดันเอา1-1/2แทนที่จะเปง1/2-1/8
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #51 on: September 08, 2006, 06:00:33 AM »

เออการกระจัดนี่วัดจากจุดเริ่มต้นไม่ได้วัดจากจุดอ้างอิงหรอครับงั้นผมก็เข้าใจผมมานานนะซิ
เออข้อ1อะครับตอบ 2คำตอบคือ3.414และ0.6นี่จะได้คะแนนสักครึ่งไหมครับแล้วข้อ4ตอบm=25g,0.245Nจะได้คะแนนไหมครับข้อ12.2นี่ตอบ1,3sจะได้สักครึ่งคะแนนไหมครับ
...

อาจได้บ้างบางข้อ ...

เท่าที่สังเกตจากคำถามที่หลายคนถามมา  ดูเหมือนว่าจะสนใจแต่คะแนนที่อยากได้  ไม่ค่อยได้สนใจในเนื้อหาวิชาการเท่าใด ว่าที่ทำผิดนั้นผิดเพราะอะไร คำตอบที่มีสองคำตอบนั้น ทำไมคำตอบหนึ่งถึงใช้ไม่ได้  น่าเศร้าไหม  Sad Sad

NiG
SuperHelper

« Reply #52 on: September 08, 2006, 08:08:01 PM »

อย่างน้อยก็มีบางคน ที่อยากได้ความรู้นะครับ
เพียงแต่ไม่ได้ถาม ถ้าหากสิ่งที่ ตอบไปให้ความรู้กับคนกลุ่มนั้น
ก็ยังคุ้มนะครับ ที่ให้ความรู้กับคนที่อยากรู้จริงๆ

ป.ล. ถ้าผมจะเข้าไปฟังอาจารย์สอนในค่าย สอวน จะได้มั้ยครับ

chang
neutrino
*

« Reply #53 on: September 09, 2006, 11:26:14 AM »

ข้อ1ผมผิดตรงลืมอ่านให้ดีว่ามานบอกมาว่าช่วงวินาทีสุดท้าย0.6ไม่ถึงวิ
ส่วนข้อ4ก็ลืมว่ามวลหน่อยเปงไรเลยตอบไป2อย่างส่วน12.2ผมก็ไม่ดูว่าเค้าถามเกี่ยวกับความเร็วไม่ใช่อัตราเร็ว
ampan
SuperHelper

« Reply #54 on: September 09, 2006, 03:40:35 PM »

........
ป.ล. ถ้าผมจะเข้าไปฟังอาจารย์สอนในค่าย สอวน จะได้มั้ยครับ
........

ไปหาเหยื่อเหรอ  Grin   

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
b..m
neutrino
*

« Reply #55 on: September 09, 2006, 04:46:35 PM »

........
........

ไปหาเหยื่อเหรอ  Grin   
จริงๆ แล้วนิกมีเหตุผลแอบแฝงละสิ อิอิ
สงสัยรอดูวันแรกก่อนแน่เลยว่าวันอื่นจะไปไหม  Grin
Pages: « 1 2 3 4   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น