มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6774 Members - Latest Member: zoodz
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์โจทย์ปัญหาฟิสิกส์จุฬาฯ ล่าสุดวันที่ 25 กรกฎาคม 2548
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ปัญหาฟิสิกส์จุฬาฯ ล่าสุดวันที่ 25 กรกฎาคม 2548  (Read 15914 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sg24979
neutrino
*

« on: July 25, 2005, 08:15:47 PM »

นี่เป็นโจทย์ข้อนึงที่ผมไม่แน่ใจน่ะครับ

โจทย์บอกว่ามีทรงกระบอกตันอันหนึ่งมวล M ยาว L รัศมี R  เราจับปลายมันขว้างมันขึ้นไปจากพื้นด้วยอัตราเร็วต้น v โดยทำมุมกับพื้นราบ \theta
 พบว่าจุด cm ของมันเคลื่อนที่เป็นprojectile  และยังสังเกตเห็นอีกว่ามันมีการหมุนรอบจุด cmของมันในระนาบการเคลื่อนที่ (จริงๆมีรูปให้ แต่แค่นี้น่าจะรู้ ตรงคำว่าจับปลายแล้วขว้างไปอะ มันก็จะหมุนไปลักษณะนั้นอะ )  ถามว่า ณจุดสูงสุด h ของโพรเจกไทล์นี้ มันจะหมุนด้วยอัตราเร็วเชิงมุมเท่าไหร่

ช่วยๆกันคิดหน่อยครับ ขอบคุณครับ

« Last Edit: July 25, 2005, 08:35:30 PM by ปิยพงษ์ » Logged

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
amitnak
neutrino
*

2005 ปีแห่งฟิสิกส์

« Reply #1 on: July 25, 2005, 09:02:23 PM »

มีคำถามครับ
จากเดิมที่ค้อนไม่หมุนแล้วค้อนหมุนเร็วขึ้น
มันเกิดจากอะไร
เกิดจากเราใส่ทอร์กเข้าไปตอนเริ่มต้นหรือว่ายังไงครับ
ช่วยอธิบายหน่อย
asimo32
neutrino
*

ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน

« Reply #2 on: July 25, 2005, 09:16:07 PM »

โจทย์บอกว่า มีความเร็ว v ทำมุม

ถ้าเราเดินช้าเกินไปเมื่อเทียบกับโลก เราก็จะถอยหลังเมื่อเทียบกับผู้อื่น
amitnak
neutrino
*

2005 ปีแห่งฟิสิกส์

« Reply #3 on: July 25, 2005, 09:27:46 PM »

จากใช้สมการพลังงานโดยกำหนดให้ตอนเริ่มต้นไม่มีการหมุน
เมื่อแก้แล้วได้ความเร็วเชิงมุม ณ จุดสูงสุดเป็น0 หรือไม่มีการหมุนเกิดขึ้น
แสดงว่าถ้าจะให้มีการหมุนจะต้องทำให้หมุนก่อนหรือไม่ มิฉะนั้นด้วยการรักษาสภาพเฉื่อย
มันก้จะไม่หมุนไปตลอด?
sg24979
neutrino
*

« Reply #4 on: July 25, 2005, 09:40:27 PM »

คือโจทย์ไม่ได้บอกว่าตอนแรกไม่หมุนอะนะครับ  ผมเลยไม่รู้ว่ามันหมุนหรือเปล่่า  ถ้ามันหมุนจริงๆก็ต้องหมุนด้วยอัตราเร็วเชิงมุมเท่ากับ ณ จุดสูงสุด  (หรือผมคิดผิด ) เพราะว่าทอร์กรอบจุด cm ของมันตลอดการเคลื่อนที่เป็น 0 บ่งว่า ความเร่งเชิงมุมต้องเป็นศูนย์  นั่นคือความเร็วเชิงมุมต้องคงที่ตลอดการเคลื่อนที่
กล่าวคือ ถ้าเริ่มต้นหมุนเท่าไหร่ ณจุดสูงสุดก็หมุนเท่านั้น  หรือถ้าตอนแรกไม่หมุน ณ จุดสูงสุดก็ต้องไม่หมุนด้วย  หรือยังไงครับ ไม่เข้าใจอยู่ดี

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
sg24979
neutrino
*

« Reply #5 on: July 25, 2005, 09:44:39 PM »

ลืมบอกไปว่า  โจทย์ไม่ให้คิดแรงต้านอากาศนะครับ

asimo32
neutrino
*

ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน

« Reply #6 on: July 25, 2005, 09:55:09 PM »

โทษทีครับกดผิดนิดหน่อย

คิดไปคิดมาดันได้ โอเมก้าเป็น 0 เหอะๆไม่แน่ใจ

ถ้าเราเดินช้าเกินไปเมื่อเทียบกับโลก เราก็จะถอยหลังเมื่อเทียบกับผู้อื่น
Peace
neutrino
*

« Reply #7 on: July 25, 2005, 10:11:14 PM »

อ่าตอนแรกก็มีทอร์กกระทำตรงปลาย ทำให้หมุนไม่ใช่หรอคับ แล้วพอปล่อยไป ก็ไม่เกิดทอร์กรอบ cm ประมานนั้น
แล้วใช้การดลได้ปะครับ??

ปล.เมื่อกี้พี่เล่นบอกผมมาว่า โยนขึ้นไปทำมุม \theta ไม่ได้บอกว่าจับปลายด้วยซ้ำ  Huh

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #8 on: July 26, 2005, 09:09:05 PM »

ผมนึกรูปไม่ออกง่ะครับ

หมุนแบบไหนครับ หมุนแบบบูมเมอแรงหรือว่าหมุนแบบ จับปลายคว่ำลงครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
sg24979
neutrino
*

« Reply #9 on: July 26, 2005, 10:50:02 PM »

ผมรู้คำตอบแล้วหละครับ เพิ่งนึกออกตอนตื่นนอนวันนี้ (สงสัยจะจริงที่เค้าว่ากันว่าตอนนอนมักนึกอะไรดีๆออก ^_^)  แรงจากมือที่กระทำต่อมันตอนแรกน่าจะเป็นทอร์กที่ก่อให้มันหมุนแหละครับ  ที่เหลือก็แค่ระวังว่าจะแทนค่า I(โมเมนต์ความเฉื่อย) เป็นอะไร รอบแกนไหน ก็ตอบแล้ว หุหุ  แสดงว่าผมได้ทำผิดไปแล้วหละ เฮ้ออ นิดๆหน่อยๆคงพอหวัง A ได้อยู่น่า(ให้กำลังใจตัวเอง !!!!!)

NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #10 on: July 27, 2005, 05:51:57 PM »

ตกลงคิดยังไงครับ งง Huh

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #11 on: July 30, 2005, 12:00:04 AM »

ปัญหาของเราทดลองนี้อยู่แค่ความเร็วเชิงมุมหลังจากปล่อยมาเป็นเท่าไหร่
ซึ่งแค่นี้ก็ยากพอแล้ว
ว่าแต่ ระหว่างที่มันกำลังออกจากมือเราทรงกระบอกวางตัวทำมุมเท่าไหร่กับแนวระดับหละ
« Last Edit: July 30, 2005, 12:08:40 AM by ccchhhaaammmppp » Logged

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
sg24979
neutrino
*

« Reply #12 on: July 30, 2005, 01:37:08 AM »

มันสำคัญหรืออย่างไรในการที่ว่ามันทำมุมเท่าไรกับแนวระดับ?

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ (หรือจริงๆมันเกี่ยว)

ด้วยสมการการดลเชิงเส้น  และการดลเชิงมุม น่าจะสามารถช่วยให้เราแก้ปัญหาข้อนี้ได้

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #13 on: July 30, 2005, 06:13:07 PM »

ผมคิดว่า การที่มันมีความเร็วต้นออกมาต้องมีแรงกระทำ ส่วนที่หมุนต้องมีทอร์ก ซึ่งทอร์กจะขึ้นกับมุมของแรงกับความยาวทรงกระบอก

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Peace
neutrino
*

« Reply #14 on: July 30, 2005, 07:40:05 PM »

อ่า แล้วถ้ามองว่าตอนขว้าง (นึกภาพตอนขว้างแท่งไม้นะครับ) มันหมุนรอบจุดที่เราจับไว้ ก็จะได้ \displaystyle{\omega_1 = \frac{v}{L/2}}
แล้วหลังจากนั้นมันหมุนรอบ cm ด้วย \displaystyle{\omega_2}
โดยในตอนช่วงเวลาน้อยๆนั้น การดลเชิงมุมมีขนาดน้อยมากเทียบกับโมเมนตัมเชิงมุมเดิมของวัตถุ ดังนั้นจึงประมาณว่า โมเมนตัมเชิงมุมคงที่
\displaystyle{I_1\omega_1 = I_2 \omega_2}
โดย \displaystyle{I_2 = I_{cm}} ซึ่งผมคิดได้ \displaystyle{\frac{1}{12}M(L^2+3R^2)}
(ผมขอไม่แสดงวิธีทำนะครับ แต่ถ้าคนอื่นหาได้เป็นอย่างอื่นผมจะมาลองทำใหม่ละกัน)
แล้ว \displaystyle{I_1} ก็หาจากทฤษฎีแกนขนาน
สุดท้ายผมได้คำตอบเป็น \displaystyle{\omega_2 = \frac{v}{L}(\frac{8L^2+6R^2}{L^2+3R^2)}
ไม่รู้ว่าวิธีนี้พอจะใช้ได้มั้ยครับ  Cool

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น