ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40017 Posts in 5865 Topics- by 4564 Members - Latest Member: toffy55526
Pages: « 1 2 3 4   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวฟิสิกส์โอลิมปิก สสวท รอบที่สอง 26 ส.ค. 2549 ภาคทฤษฎี  (Read 24292 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #45 on: August 16, 2007, 07:33:45 PM »

ผมว่าถูกทั้ง 2 คำตอบครับ แล้วแต่การประมาณครับ
อาจจะประมาณว่าลวดขยายตัว 2 \pi R- 2\pi r (1-\alpha \Delta T)
หรือไม่ก็ประมาณว่าลวดขยายตัวไป 2\pi r (1-\alpha \Delta T)\alpha \Delta T ก็ได้คำตอบทั้งคู่ครับ

ถ้าผิดกรุณาชี้แนะดวยครับ icon adore
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #46 on: August 16, 2007, 08:43:08 PM »

ช่วยผมหน่อยนะครับ สงสัยมานานแล้ว แหะๆ ไม่กระจ่างซักที   embarassed

มีคำถามคล้ายๆกันนี้  ถามว่า ผูกลวดยาว L พื้นที่หน้าตัด A  ติดกับมวลที่วางอยู่บนพื้น แล้วยึดลวดไว้กับเพดาน
เมื่อลดอุณหภูมิลง \Delta T ถามว่าสามารถยกมวล m=? ที่มากที่สุด

ถ้าผมคิดว่าเราเอามวลออกก่อน  ปล่อยให้ลวดหด แล้วค่อยไปแขวนมวลทีหลังจะผิดไหมครับ
ถ้าหากทำแบบที่ผมคิดเราจะได้ L_{0} (ที่นำไปแทนใน สมการ  Y=\frac{F}{A}\frac{L_{0}}{\Delta L}) ใหม่
เป็น L(1+\alpha \Delta T)

ผมอยากทราบเท่านี้แหละคร้าบ แหะๆ (ซึ่งจริงๆแล้วผมก็ทำไม่ตรงกับเฉลย เพราะเฉลยเค้าใช้  L_{0} ตัวเดิม  buck2)
 icon adore icon adore icon adore

ซึ่งข้อนี้ผมคิดว่าน่าจะถูกต้องตามนิยามนะครับ
ผิดตรงไหนก็ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ
ก่อนอื่น \Delta L ในสมการที่ Balm เขียนมามันเป็น เชือกที่ยืดขึ้นจากการที่เอามวล m ไปแขวนหลังจากลดอุณหภูมิไปแล้ว ซึ่งไม่ใช่ระยะที่มวลm ลอยสูงขึ้นมา(จริงไหม???) ลองดูรูปข้างล่างแล้วน่าจะเข้าใจได้มากขึ้น(หรือปล่าว Grin)

* String.JPG (29.75 KB, 609x528 - viewed 150 times.)
« Last Edit: February 28, 2010, 07:13:45 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Balm
neutrino
*

« Reply #47 on: August 16, 2007, 09:18:20 PM »

อ่าฮะ (ขอโทดน้าค้าบ ยังไม่เข้าใจเลย แต่จะพยายามทำให้เข้าใจ)  icon adore reading reading
 อะไรคือระยะที่สูงขึ้นมาเหรอ ครับ ผมเข้าใจว่า โจทย์ต้องการหา มวล m (ควรจะเป็น m ที่มากที่สุด)ที่ทำให้เชือกลอยขึ้นมานิดนึงพอดี(เหมือนว่าไม่ลอยขึ้น)นั้นคือไม่มีแรง N จากพื้นมากระทำ(ไม่สัมผัสพื้น)
 งั้นอีกวิธีนึงคืออะไรเหรอครับ
ช่วยทำให้ดูหน่อยคร้าบ   แต่ก่อนอื่นอ่านตัวอย่างข้างล่างก่อนน้า

อีกตัวอย่างนะครับหวังว่าจะเข้าใจความคิดผม  uglystupid2
 1) ยึดลวดยาว L ไว้เลยสองข้าง  แล้วลดอุณหภูมิ (ถึงอุณหภูมิจะลดแต่ความยาวจะไม่ลดเพราะโดนยึดไว้)
จะมีแรงตึงภายในลวด เท่าไร
2) ยึดไว้ข้างเดียวก่อน(ลวดอันเดิม) แล้วลดอุณหภูมิ ตอนนี้ลวดจะหดลงไปนะคร้าบ
ที่นี้เราดึงอีกข้างนึงกลับให้มามีความยาวเท่าเดิม ลวดมีความตึงในลวดเท่ากันหรือไม่ คร้าบผม

reading reading
แหะๆ  ต้องขอบคุณ Great มากๆนะคร้าบ
« Last Edit: August 16, 2007, 09:29:45 PM by Balm » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #48 on: August 16, 2007, 10:26:01 PM »

อ่าฮะ (ขอโทดน้าค้าบ ยังไม่เข้าใจเลย แต่จะพยายามทำให้เข้าใจ)  icon adore reading reading
 อะไรคือระยะที่สูงขึ้นมาเหรอ ครับ ผมเข้าใจว่า โจทย์ต้องการหา มวล m (ควรจะเป็น m ที่มากที่สุด)ที่ทำให้เชือกลอยขึ้นมานิดนึงพอดี(เหมือนว่าไม่ลอยขึ้น)นั้นคือไม่มีแรง N จากพื้นมากระทำ(ไม่สัมผัสพื้น)
 งั้นอีกวิธีนึงคืออะไรเหรอครับ
ช่วยทำให้ดูหน่อยคร้าบ   แต่ก่อนอื่นอ่านตัวอย่างข้างล่างก่อนน้า
...
ขอโทษนะครับ อ่านโจทย์ผิดครับ นึกว่าให้หาว่าจะยกมวลนั้นได้สูงขึ้นมามากสุดเท่าไหร่
ก็สำหรับการหามวลm นั้น มีวิธีทำประมาณนี้(มั้ง)นะครับ^^
เริ่มจากสมมติให้ไม่มีมวลm แขวนอยู่แล้วก็ลดอุณหภูมิลง จะได้ว่า
\left( {{{\Delta L} \over {L_0 }}} \right)_{thermal}  = \alpha \Delta T
ความเครียดที่ห้อยsubscriptว่าthermal เพื่อเตือนว่า มันเป็นผลจากอุณหภูมิอย่างเดียวเท่านั้น
ระลึกเสมอว่า \Delta T ติดลบ
และหลังจากนั้น ก็เอามวลm มาแขวนไว้ ก็จะเกิดแรงตึงเกิดขึ้น ก็จะหาความเครียดจากแรงดึงได้ว่า
\left( {{{\Delta L} \over {L_0 }}} \right)_{tension}  = {{mg} \over {AY}}
แต่ว่ามวลมันเหมือนกับว่าไม่ได้ลอยขึ้นมา เพราะฉะนั้นจะได้ว่า
\left( {{{\Delta L} \over {L_0 }}} \right)_{thermal}  + \left( {{{\Delta L} \over {L_0 }}} \right)_{tension}  = 0
แทนค่าแก้สมการข้างบน ย้ายข้างไปมาก็จะได้มวลm มากที่สุด ที่กำหนดโดยค่ายังก์มอดุลัสของลวด ค่าสปส.การขยายตัวเชิงเส้น อุณหภูมิที่เราลดลงไป และก็ พท.หน้าตัดของเชือก ซึ่งถ้าเราให้ทุกอย่างคงที่ยกเว้นการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิจะได้ว่า การเปลี่ยนอุณหภูมิหนึ่งๆ จะให้ค่ามวลm มากสุดได้ค่าหนึ่ง แต่ถ้าอุณหภูมิเปลี่ยนมากเกินไป แรงตึงมากเกินไป ก็อาจจะทำให้ไม่เป็นไปตามสมการค่ายังก์มอดุลัส ก็...บึ้มมม
ปล. ถ้าBalmจะถามเพิ่ม เชิญไปที่หัวข้อถามโจทย์น่าจะดีกว่านะครับ เพราะว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ข้อสอบ น่าจะเป็นกระทู้ที่ช่วยกันเฉลยข้อสอบเพียงอย่างเดียว
« Last Edit: August 17, 2007, 08:09:43 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Balm
neutrino
*

« Reply #49 on: August 18, 2007, 12:22:16 AM »

อ่าฮะ พอจะเข้าใจแล้วคร้าบ ขอบคุณ great มากคร้าบ  great great
Pages: « 1 2 3 4   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น