ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9469 Members - Latest Member: Rill
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ไทย Thai Physics Olympiadข้อสอบคัดตัวฟิสิกส์โอลิมปิกไทยและเฉลย รอบแรก ประจำปีการศึกษา 2548-49
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวฟิสิกส์โอลิมปิกไทยและเฉลย รอบแรก ประจำปีการศึกษา 2548-49  (Read 47062 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #15 on: July 26, 2005, 10:17:50 AM »

เฉลยข้อ 16 และข้อ 17

SuperHelper

« Reply #16 on: July 26, 2005, 10:19:20 AM »

เฉลยข้อ 18 และข้อ 19

SuperHelper

« Reply #17 on: July 26, 2005, 10:20:49 AM »

เฉลยข้อ 19 (ต่อ) และข้อ 20

SuperHelper

« Reply #18 on: July 26, 2005, 10:22:23 AM »

เฉลยข้อ 20 (ต่อ)

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #19 on: August 21, 2005, 12:00:13 AM »

คนที่เข้ารอบทำได้น้อยที่สุดกี่ข้อครับอาจารย์

icon adore PHYSICS NEVER DIE

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« Reply #20 on: April 04, 2008, 11:16:14 AM »

ไม่มีเฉลยเป็นfiles pdf. หรือครับ ขอบคุณครับ icon adore

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
luckypop
neutrino
*

« Reply #21 on: June 18, 2008, 10:29:07 PM »

รบกวนช่วยอธิบายทีคร้าบบ  อ่านเฉลยแร้วไม่เกท หุหุ

คือสงสัยข้อ3น่ะครับ  ที่เปน วงล้อ เราจะทราบได้อย่างไรครับว่า ความเร็วของหยดน้ำที่จุด B เป็น 2 u อะครับบ แร้ว เราใช้หลักอะไรมาคิด  ให้ได้มาซึ่งความเร็ว 2u ครับผม  รบกวนช่วยอธิบายด้วยคร้าบบ

ขอบคุณครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #22 on: June 18, 2008, 10:43:01 PM »

รบกวนช่วยอธิบายทีคร้าบบ  อ่านเฉลยแร้วไม่เกท หุหุ

คือสงสัยข้อ3น่ะครับ  ที่เปน วงล้อ เราจะทราบได้อย่างไรครับว่า ความเร็วของหยดน้ำที่จุด B เป็น 2 u ครับบ แร้ว เราใช้หลักอะไรมาคิด  ให้ได้มาซึ่งความเร็ว 2u ครับผม  รบกวนช่วยอธิบายด้วยคร้าบบ

ขอบคุณครับ
ใช้หลัก ความเร็วสัมพัทธ์ที่ผิวสัมผัสระหว่างล้อกับพื้นเป็น 0 ครับ ถ้าเรามองจุด B ตอนที่ติดอยู่ที่ล้อ เราจะเห็นมันเคลื่อนที่เป็นแบบไซคลอยด์ครับ  Smiley (ผมตั้งสมมติฐานว่า ล้อกลิ้งแบบไม่ไถลครับ)

« Last Edit: June 18, 2008, 10:48:30 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
SuperHelper

« Reply #23 on: June 18, 2008, 10:49:11 PM »

คือสงสัยข้อ3น่ะครับ  ที่เปน วงล้อ เราจะทราบได้อย่างไรครับว่า ความเร็วของหยดน้ำที่จุด B เป็น 2 u ครับบ แร้ว เราใช้หลักอะไรมาคิด  ให้ได้มาซึ่งความเร็ว 2u ครับผม  รบกวนช่วยอธิบายด้วยคร้าบบ

ขอบคุณครับ

Shame on you Shame on you Shame on you ช่วยสะกดภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ ขอบคุณครับ  coolsmiley

luckypop
neutrino
*

« Reply #24 on: June 19, 2008, 07:22:20 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณนะครับ ที่สละเวลาตอบคำถามให้   จะพยายามใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับผม ^^

พอดีผมไม่รู้จักการเคลื่อนที่แบบไซคลอยด์น่ะครับ  ลักษณะ ความเร็วที่จุดบนเส้นรอบวง จะ เป็น 2เท่า ของความเร็วที่จุดศูนย์กลางเสมอหรือเปล่าครับ   

ตอนแรก พยายามใช้สูตรเส้นรอบวง เทียบ ความเร็ว แต่คำตอบมันไม่ได้อะครับ

ไว้อย่างไรจะพยายามหาอ่านเพิ่มเติมครับผม  ขอบคุณครับ

Great
SuperHelper

« Reply #25 on: June 19, 2008, 09:57:40 PM »

ก็เริ่มจากพิจารณาว่าการเคลื่อนที่นั้นประกอบไปด้วยสองส่วนคือ การเลื่อนที่ และ การหมุน
การเลื่อนที่ ก็เลื่อนที่ด้วยความเร็ว v_{cm} = u ทั้งตัวล้อ
และอีกส่วนคือจากการหมุน และการหมุนนั้นเป็นการกลิ้งโดยไม่ไถล นั่นคือ จุดของล้อที่สัมผัสพื้นต้องอยู่นิ่งชั่วขณะ ต้องอยู่นิ่งชั่วขณะ(รวมผลจากการเลื่อนที่แล้ว) จึงได้ว่า ผลจากการหมุนอย่างเดียวนั้น ที่จุดของล้อที่สัมผัสพื้น ต้องมีความเร็วขนาดเป็น  v_{cm} = u แต่มีทิศตรงขามกับความเร็วของ CM
นั่นส่งผลให้ ความเร็วที่จุดบนสุดของล้อ ซึ่งเป็นผลบวกเวกเตอร์ของความเร็วจากการเลื่อนที่และความเร็วจากการหมุน จึงเป็นการบวกแบบเสริมกัน นั่นคือจะได้ว่า ความเร็วที่จุดสูงสุด ในกรอบของพื้นนิ่ง คือ 2 v_{cm} = 2u  Smiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
luckypop
neutrino
*

« Reply #26 on: June 20, 2008, 09:24:52 PM »

ขอบคุณครับผม

พอเข้าใจคร่าวๆๆ ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องทั้งหมดหรือไม่

อันนี้เป็นภาพสำหรับการหมุนนะครับ  ผมเข้าใจถูกหรือเปล่่าครับบ

แต่สำหรับที่มีความเร็ว2ส่วนแล้วนำมาคิดแบบเวกเตอร์ เข้าใจแร้วครับผม
Great
SuperHelper

« Reply #27 on: June 20, 2008, 09:48:34 PM »

ขอบคุณครับผม

พอเข้าใจคร่าวๆๆ ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องทั้งหมดหรือไม่

อันนี้เป็นภาพสำหรับการหมุนนะครับ  ผมเข้าใจถูกหรือเปล่่าครับบ

แต่สำหรับที่มีความเร็ว2ส่วนแล้วนำมาคิดแบบเวกเตอร์ เข้าใจแร้วครับผม

ขอคำอธิบายประกอบรูปที่ชัดเจนด้วยครับ ไม่อย่างนั้น"ตัวภาพอาจสื่อความหมายผิด"ได้ครับ
หรือไม่ก็ วาดรูปใหม่ก็จะดีครับ ให้สื่อได้ในตัวของรูปภาพเอง
« Last Edit: June 20, 2008, 10:15:48 PM by Great » Logged

luckypop
neutrino
*

« Reply #28 on: June 21, 2008, 07:46:50 PM »

ผมลองวาดภาพตามความเข้าใจของผมนะครับ   ในภาพเปนความคิดแบบที่1ของผมในตอนนี้นะครับ เท่าที่ได้อ่าน

เมื่อนำภาพนี้ไปรวมกับการมองเฉพาะการเคลื่อนที่ จึงได้ว่า ความเร็วที่จุด B  เป็น 2 u  ครับบ

แบบที่2ผมลองพิจาณารูปจากภาพของท่าน ปิยพงษ์ - Head Admin  ที่ได้ลงรูปการเคลื่อนที่

แสดงว่า จุดB ขณะตอนอยู่ที่พื้นถือว่าไม่มีความเร็วว( อยู่นิ่งชั่วขณะ)   จากนั้นความเร็วเพิ่มขึ้น และสูงสุดที่จุดสูงสุด ซึ่ง เท่ากับ u อย่างนี้หรือเปล่่าครับ   

แล้วถ้าผมจะไปหาอ่านเพิ่มเติม  ตรงนี้อยู่ส่วนไหนของเรื่องการหมุนครับบ ในตอนนี้ความใจในเรื่องการหมุนของผมมีหัวข้อดังนี้ครับบ

1.สมการและสูตรการเคลื่อนที่แบบการหมุนครับ
2.กฏการเคลื่อนที่
3.พลังงานของการหมุน
4.โมเมนตัม

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยตอบคำถามให้ครับ  ขอบคุณครับผม ^^

Great
SuperHelper

« Reply #29 on: June 21, 2008, 08:11:24 PM »

ผมลองวาดภาพตามความเข้าใจของผมนะครับ   ในภาพเปนความคิดแบบที่1ของผมในตอนนี้นะครับ เท่าที่ได้อ่าน

เมื่อนำภาพนี้ไปรวมกับการมองเฉพาะการเคลื่อนที่ จึงได้ว่า ความเร็วที่จุด B  เป็น 2 u  ครับบ
...

รูปด้านขวา ก่อให้เกิดการเข้าใจผิดได้นะครับ คือ จุดบนสุด มันมีความเร็ว 2u แล้วในรูป ทำไมถึงเป็น u หละครับ  coolsmiley

Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to: