ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41356 Posts in 6208 Topics- by 8792 Members - Latest Member: punyavee
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โอกาสที่จะติดสอวน.ฟิสิกส์ม.5กับม.4 อันไหนมากกว่ากันคะ  (Read 15076 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
MINK
neutrino
*

« on: July 29, 2006, 09:14:45 PM »

คืออยากเข้าสอวน.ฟิสิกส์ม.5 ค่าย1 นี้มากๆๆๆค่ะ  ตอนม.4ไม่กล้าสอบ เพราะเรียนฟิสิกส์ไม่รู้เรื่องเลยทั้งๆที่เป็นเรื่องการเคลื่อนที่(เกรดเหลือ2.5 T-T)     พอเทอม2ก็เลยฟิตขึ้นได้เกรด 4 มา  ทำให้รู้สึกชอบฟิสิกส์ค่ะ  แต่ข้อสอบเข้าสอวน.ม.5 ก็ยากขึ้นกว่าม.4  มีทั้งไฟฟ้า(ซึ่งยังไม่ได้เรียน) ความดัน คลื่น ฯลฯ

จึงอยากทราบว่าจำนวนคนสอบสอวน.ฟิสิกส์ของม.5 นี่เยอะมั้ยคะ เทียบกับม.4 เป็นยังไงบ้างคะ  ถ้าคนสอบเยอะก็จะต้องฟิตมากๆ  ถ้าคนสอบน้อย ก็ลดความเครียดลงหน่อย แต่ยังไงก็ฟิตค่ะ  แล้วปกติทำได้ประมาณกี่ข้อถึงจะติดคะ

ลองเอาข้อสอบปี48มาทำ โดยให้เพื่อนสสวท.ฟิสิกส์สอน  ทำได้16/20 ค่ะ เพราะเค้าก็ไม่เคยเรียนไฟฟ้าเหมือนกัน(ไม่ผ่านค่าย1) ถ้าตอนสอบทำได้ขนาดนี้ก็ดีสิเฮ้อ

ปล.กลางภาคคะแนนฟิสิกส์ดีแต่เคมีเกือบตกT-T
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #1 on: July 29, 2006, 10:08:21 PM »

ปีที่แล้วท็อป 17 เต็ม 20 น่ะครับ(ถ้าจำไม่ผิด)
แต่ในห้องตอบมันจะมีความตื่นเต้น ความกดดัน ความ...อีกหลายอย่าง
เพราะงั้นถ้าอยากติดชัวร์ๆ ควรจะทำปีก่อนๆให้ได้เต็มครับ

ผมเองก็ไม่ได้สอบเข้าค่าย ก็อาจจะตอบได้ไม่ดีเท่าไหร่นะครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: July 30, 2006, 12:39:36 PM »

อย่าคิดอะไรมาก ข้อสอบ คัดเข้าค่ายนะ คล้ายๆ สสวท เก่าๆ บ้าง สนุกสนาน
แต่ก็มีคนทำได้นะ ไม่เยอะ  ทำได้เกินครึ่งก็ติดนะ สมัยผมนะ
ขอให้ พยายามเข้าละ จะได้ไปเจอ พระเจ้าในนั้น  Shocked

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
MINK
neutrino
*

« Reply #3 on: July 30, 2006, 08:13:51 PM »

ค่ะ พยายามเต็มที่ค่ะ

เฮ้ออ เคยทำเองได้แค่4ข้อเองค่ะ  ข้ออื่นๆต้องให้คนสอนT-T

Peace
neutrino
*

« Reply #4 on: August 04, 2006, 08:45:59 AM »

ไม่ต้องกลัวการสอบหรอกครับ
สอบได้เราก็ได้ประสบการณ์ที่ดีๆ มากมายจากค่าย
สอบไม่ได้เราก็ไม่ได้เสียอะไร ยกเว้นเงินห้าสิบบาท(รึเปล่า?) ซื้อการ์ตูนสองเล่มยังแพงกว่านี้เลย

แต่ถ้าไม่สอบ เราก็จะพลาดอะไรไปเยอะ อย่างน้อยก็ประสบการณ์ในห้องสอบนี่แหละ แล้วเราก็จะไม่มีโอกาสได้เข้าค่ายด้วย

ขออนุญาตเล่าชีวประวัติตอนม.3 เล็กน้อย....
ตอนนั้นผมได้เข้าค่ายสอง รู้สึกเหมือนกับว่าเป็นเพราะดวง ผมไม่ได้ตั้งใจเรียนเลย ผมก็ไม่มีความรู้จะสอบปลายค่ายด้วย
(ขอโทษครับอาจารย์  Grin icon adore icon adore)
วันก่อนสอบผมก็นอนไม่หลับ เพราะรู้ตัวว่าจะทำไม่ได้ กว่าจะหลับก็ปาไปหลายชั่วโมง
แต่สุดท้ายผมก็ตัดสินใจที่จะไปสอบ แล้วก็ได้แต่นั่งมองข้อสอบเฉยๆ (ไม่ได้มองคนข้างๆ นะครับ  Grin Grin)
แต่มันก็ทำให้ผมมีประสบการณ์กับความรู้สึกแย่ๆ ในการสอบที่ไม่ได้มีการเตรียมตัวเลย หลังจากนั้นผมก็เลยปรับปรุงตัว ตั้งใจเรียนตลอดมา ขยันทำแบบฝึกหัด จนเรียกได้ว่าประสบความสำเร็จในระดับที่ตนเองพอใจแล้ว

สรุปก็คือ อย่ากลัวที่จะลองทำในสิ่งที่ถูกต้อง คนที่ไม่เคยล้มเหลวคือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

ปล.ทามมายวานนี้เราพิมเหมือนคนแก่เรยอะ  Cry Cry

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: August 04, 2006, 06:55:24 PM »

.....
ขออนุญาตเล่าชีวประวัติตอนม.3 เล็กน้อย....
ตอนนั้นผมได้เข้าค่ายสอง รู้สึกเหมือนกับว่าเป็นเพราะดวง ผมไม่ได้ตั้งใจเรียนเลย ผมก็ไม่มีความรู้จะสอบปลายค่ายด้วย
(ขอโทษครับอาจารย์  Grin icon adore icon adore)
วันก่อนสอบผมก็นอนไม่หลับ เพราะรู้ตัวว่าจะทำไม่ได้ กว่าจะหลับก็ปาไปหลายชั่วโมง
แต่สุดท้ายผมก็ตัดสินใจที่จะไปสอบ แล้วก็ได้แต่นั่งมองข้อสอบเฉยๆ (ไม่ได้มองคนข้างๆ นะครับ  Grin Grin)
แต่มันก็ทำให้ผมมีประสบการณ์กับความรู้สึกแย่ๆ ในการสอบที่ไม่ได้มีการเตรียมตัวเลย หลังจากนั้นผมก็เลยปรับปรุงตัว ตั้งใจเรียนตลอดมา ขยันทำแบบฝึกหัด จนเรียกได้ว่าประสบความสำเร็จในระดับที่ตนเองพอใจแล้ว

.....
หุหุ ผมจะจำและนำไป ปฎิบัติครับ ท่าน พีซ  Cheesy

ปล.ทามมายวานนี้เราพิมเหมือนคนแก่เรยอะ  Cry Cry
สงสัยเหงามั้ง  Huh  ไปอยู่ไกลบ้าน หุหุ laugh   

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Peeravit
neutrino
*

« Reply #6 on: August 04, 2006, 08:25:23 PM »

พี่พีซตอบได้โดนใจมากๆ  Grin
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #7 on: August 05, 2006, 01:24:29 AM »

จำได้ว่าปีที่แล้วต้องทำได้ประมาณ 8-9 ข้อถึงจะติดอะครับ รับประมาณ 30 คน(ของค่าย ม.5) ข้อสอบไม่สามารถเดาได้อย่างแน่นอน แต่บางครั้งถ้าฝึกทำข้อสอบเก่าดู จะทำให้เผลอทำข้อสอบใหม่ได้โดยไม่รู้ตัวครับ Shocked
MINK
neutrino
*

« Reply #8 on: September 15, 2006, 10:10:14 PM »

กรี๊ดดดดดดด
เย่ๆๆๆๆ
ดีใจมากๆค่ะ  ติดค่ายม.5 แล้วว
แม้ว่าจะคะแนนไม่ดี  แต่ในที่สุดสิ่งที่พยายามมาเป็นเดือนๆก็สำเร็จได้
เราจะเชื่อในความพยายามอีกครั้งค่ะ(หลังจากหมดไปพร้อมกับร้องไห้หลังออกจากห้องสอบ)
ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำนะคะ
ampan
SuperHelper

« Reply #9 on: September 16, 2006, 08:59:47 AM »

กรี๊ดดดดดดด
เย่ๆๆๆๆ
ดีใจมากๆค่ะ  ติดค่ายม.5 แล้วว
แม้ว่าจะคะแนนไม่ดี  แต่ในที่สุดสิ่งที่พยายามมาเป็นเดือนๆก็สำเร็จได้
เราจะเชื่อในความพยายามอีกครั้งค่ะ(หลังจากหมดไปพร้อมกับร้องไห้หลังออกจากห้องสอบ)
ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำนะคะ

ยินดีด้วยครับ   จากนี้ ขอให้ตั้งใจ เก็บสิ่งที่แสนมีค่าจากค่ายไป ทั้งมิตรภาพ และความรู้จากอ.วุทธิพันธ์  ซึงผมว่า หาจากที่อื่นได้ยาก

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: