ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9459 Members - Latest Member: อัญชิษฐา ภาชโน
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระประเทศไทยอาจจะถูกยึดเหรียญรางวัลชีวะโอลิมปิก ?
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ประเทศไทยอาจจะถูกยึดเหรียญรางวัลชีวะโอลิมปิก ?  (Read 38070 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwitish
neutrino
*

When the solution is simple, God is answering.

« Reply #15 on: July 27, 2006, 11:38:59 PM »

ถ้าอย่างนั้น เดี๋ยวพรุ่งนี้บอกรัฐมนตรีให้จัดงบให้แบบโรงเรียนธรรมดาก็แล้วกันนะ  Grin

เอาไว้ปีหน้าแล้วกันครับ ให้ผมจบก่อน555+ (ชั่วร้าย) Cool
ล้อเล่นๆ Wink
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #16 on: July 28, 2006, 01:09:14 AM »

โดยส่วนตัวผมไม่อยากให้ยึด แต่เขาก็มีเหตุผลที่จะยึดเพราะว่าเราทำผิดกติกาเอง (เห็นๆ)  และผิดวัตถุประสงค์ของการแข่งขันด้วย

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #17 on: July 28, 2006, 01:10:08 AM »

... อย่างประเทศเรานี่ หลักสูตรวิทยาศาสตร์ตามหลังเขา ครูก็... หนังสือก็... เครื่องมือทดลองก็... เคยทดลองหรือเปล่าก็ไม่รู้  ถ้าให้ไปแข่งโดยไม่ต้องเรียนเพิ่มเติม มันก็เสียเปรียบแน่นอน  Cool

ประเทศอื่นเขาทำได้ ประเทศเราก็ต้องทำได้สิครับ จะได้หันมาพัฒนาการศึกษาให้เจริญๆ ไม่ใช่ว่าให้มันเก่งมากๆ อยู่กระหย่อมนึง ส่วนที่เหลือ "มีความรู้น้อยมากจนน่ากลัว"

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #18 on: July 28, 2006, 09:46:11 PM »

ถ้าฟิสิกส์ให้ติวไม่เกิน2อาทิตย์ด้วย แล้วเด็กไทยจะได้เกียรติคุณประกาศมั้ยครับนี่ Grin

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Peace
neutrino
*

« Reply #19 on: July 29, 2006, 10:54:21 AM »

ถ้าฟิสิกส์ให้ติวไม่เกิน2อาทิตย์ด้วย แล้วเด็กไทยจะได้เกียรติคุณประกาศมั้ยครับนี่ Grin
อย่าลืมว่านั่นหมายถึงค่ายเดือนตุลาคมนะครับ....

ต่อไปนี้คงจะมีการจัดค่ายติวนักเรียนจำนวน 51 คนแหงเลย  Grin Grin Grin (แซวเล่นนะคร๊าบ อย่าคิดมาก)

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #20 on: October 02, 2006, 06:25:06 PM »

อย่าลืมว่านั่นหมายถึงค่ายเดือนตุลาคมนะครับ....

ต่อไปนี้คงจะมีการจัดค่ายติวนักเรียนจำนวน 51 คนแหงเลย  Grin Grin Grin (แซวเล่นนะคร๊าบ อย่าคิดมาก)

รู้สึกว่าจะเป็นจริงแล้วนะครับ สสวท.ชีวะ กับเคมี รับตัวสำรองเพิ่มเพื่อให้เกิน 50 คน เพื่อนผมเลยติดค่ายไปด้วยแล้วครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #21 on: October 02, 2006, 06:29:04 PM »

รู้สึกว่าจะเป็นจริงแล้วนะครับ สสวท.ชีวะ กับเคมี รับตัวสำรองเพิ่มเพื่อให้เกิน 50 คน เพื่อนผมเลยติดค่ายไปด้วยแล้วครับ

เขารับไปเป็นตัวประกอบเท่านั้นแหละ  ไม่มีสิทธิสอบอะไรทั้งสิ้น  นึกถึงบางประเทศที่เขาห้ามรถที่ไม่มีผู้โดยสารเข้าในตัวเมือง ก็เลยมีคนรับจ้างนั่งรถเพื่อรถคันนั้นจะได้เข้าเมืองได้  Grin

toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #22 on: October 02, 2006, 06:40:47 PM »

เขารับไปเป็นตัวประกอบเท่านั้นแหละ  ไม่มีสิทธิสอบอะไรทั้งสิ้น  นึกถึงบางประเทศที่เขาห้ามรถที่ไม่มีผู้โดยสารเข้าในตัวเมือง ก็เลยมีคนรับจ้างนั่งรถเพื่อรถคันนั้นจะได้เข้าเมืองได้  Grin

โชคดีครับ ที่เพื่อนผมเค้าเลือกเข้าค่ายสอวน. แต่ผมว่าเค้าธรรมทำแบบนี้มันไม่ดีเลยนะครับ ที่ไม่ให้สอบนี่
ถ้าเกิดเข้าไปเรียนในค่ายแล้วดันเก่งขึ้น จนแซงพวกกลุ่มตัวจริงได้ แต่ดันอดสอบนี่ มันทำร้ายจิตใจกันมากนะครับ
« Last Edit: October 02, 2006, 06:53:18 PM by toaster » Logged

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Peace
neutrino
*

« Reply #23 on: October 04, 2006, 02:02:21 AM »

โชคดีครับ ที่เพื่อนผมเค้าเลือกเข้าค่ายสอวน. แต่ผมว่าเค้าธรรมทำแบบนี้มันไม่ดีเลยนะครับ ที่ไม่ให้สอบนี่
ถ้าเกิดเข้าไปเรียนในค่ายแล้วดันเก่งขึ้น จนแซงพวกกลุ่มตัวจริงได้ แต่ดันอดสอบนี่ มันทำร้ายจิตใจกันมากนะครับ

ไม่นึกว่าจะทำจริงแฮะ ทีแรกพูดเล่นๆ นะนี่ 51 คนนี่
ส่วนเรื่องสิทธิในการสอบ มันก็แล้วแต่มุมมองอะครับ
เพราะคนที่ติดไปแล้วเค้าก็อาจจะพยายามมามากกว่าในการสอบคัดเลือก (หรือเค้าอาจจะโชคดีกว่า   Cheesy)
อีกอย่าง ผมว่าถ้าให้มีสิทธิ์สอบนะ เดี๋ยวก็จะเกิดเหตุการณ์ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยอีก
ก็แล้วแต่ว่าใครจะคิดยังไง เรื่องนี้เถียงกันทั้งวันก็ไม่จบหรอกครับ
(ให้คำตัดสินของสสวท.เป็นที่สิ้นสุดตามที่ได้บอกไว้ในใบสมัครละกัน)

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
BBC
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #24 on: October 13, 2006, 04:32:24 PM »

แล้วตกลงตอนนี้ถูกยึดรึเปล่าครับ เพราะไม่เคยได้ยินข่าวเลยครับ
SuperHelper

« Reply #25 on: October 13, 2006, 05:32:26 PM »

แล้วตกลงตอนนี้ถูกยึดรึเปล่าครับ เพราะไม่เคยได้ยินข่าวเลยครับ

คิดว่าไม่ยึด  แต่ตอนนี้เขาเตือน ๆ อยู่ และให้ทำรายงานไปว่าเราอบรมอะไรกันบ้างอย่างไร  Cool

vanhoenhime
neutrino
*

« Reply #26 on: July 09, 2007, 08:14:43 PM »

ที่จริงแล้ว ระเบียบข้อข้างล่างนี้ก็น่าจะต้องระวังด้วย

ระเบียบของชีวะโอลิมปิก (IBO) ที่ว่าคือ:

2) Participation in the IBO is restricted to competitors who
- are students of a regular secondary school for general
education belonging to a state or national educational system
(provided such a system exists in the country);
- are the winners of the national BO of the current school year in
their country;

นี่หมายความว่า โรงเรียนที่นักเรียนอยู่ต้องเป็นโรงเรียนมัธยมปลายธรรมดา ไม่ใช่โรงเรียนพิเศษทางวิทยาศาสตร์ หรือเปล่า  อย่างโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์นี่เป็นโรงเรียนธรรมดาหรือเปล่า ?  Undecided

Embarrassed ซะงั้น Undecided
ถือว่าธรรมดาก้อแล้วกันนะ Roll Eyes

ถ้าอย่างนั้น เดี๋ยวพรุ่งนี้บอกรัฐมนตรีให้จัดงบให้แบบโรงเรียนธรรมดาก็แล้วกันนะ  Grin

ซะงั้นน่ะครับ ท่านแอดมิน
ถ้าจะเทียบกันจริงๆแล้ว หนึ่งวันของแต่ละโรงเรียน ก็อาจจะไม่ได้มีคาบการเรียนการสอน และเวลาเท่ากันก็เป็นได้
เช่น
โรงเรียนเซนต์คาเบรียล 1 วันมี 7 คาบวิชา (อันนี้คือตอนผมอยุ่ ป1-ป6 นะครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้เปลี่ยนไปแล้วรึยัง)
โรงเรียนโยธินบูรณะ (ภาคธรรมดา) 1 วันมี 6 คาบวิชา
ถึงแม้ว่าโรงเรียนเซนต์คาเบรียลจะไม่ใช่โรงเรียนของรัฐบาล
แต่ก็น่าจะมีหลักสูตรตามกระทรวงศึกษาธิการ
หนึ่งคาบเรียนมีเวลา 55 นาทีเท่ากัน
ห่างกันหนึ่งคาบเรียนต่อวัน อาจจะดูไม่เยอะ
แต่ถ้าคำนวนหนึ่งสัปดาห์ จะเรียนต่างกัน 55 นาที x 5 วัน = 265 นาที
หนึ่งภาคเรียนมีราวๆ 20 สัปดาห์การศึกษา 265 นาที x 20 สัปดาห์การศึกษา = 5300 นาที
หนึ่งปีการศึกษา มี2ภาคเรียน 5300 นาที x 2 ภาคเรียนการศึกษา = 10600 นาที 
หาร 60 ไป ได้เท่าไหร่ก็เป็นชั่วโมงเท่านั้น ...
ยังไม่นับรวมที่โยธิน ต้องตัดเวลา 10 นาทีต่อคาบเกือบครึ่งเทอมในเทอมสอง เนื่องจากกีฬาสี
อย่างนี้ก็ควรจะเรียกได้ว่าการเรียน 7 คาบต่อวัน เป็นหลักสูตรพิเศษนะครับ
เพราะอย่างนั้นแล้ว ผมจึงขอสรุปว่า มันไม่มีภาคการศึกษาแบบพิเศษหรือธรรมดาหรอกครับ เพราะว่ามันไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัวแน่นอนว่าในหนึ่งวัน นักศึกษาต้องได้รับการศึกษากี่นาที จึงจะเป็นไปตามหลักของกระทรวงศึกษาธิการเค้า
ดังนั้น ...
เด็กมหิดลจึง สามารถสอบไบโอ โอลิมปิกได้ครับ เพราะว่ามันไม่มีคำว่าหลักสูตร"ทั่วไป"ของรัฐในประเทศไทย
จบครับ
SuperHelper

« Reply #27 on: July 09, 2007, 09:09:45 PM »

...
เด็กมหิดลจึง สามารถสอบไบโอ โอลิมปิกได้ครับ เพราะว่ามันไม่มีคำว่าหลักสูตร"ทั่วไป"ของรัฐในประเทศไทย
จบครับ

เรื่องการจัดคาบการเรียนต่างกันไม่ใช่ประเด็น

แต่ความจริงก็คือ โรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ได้รับการจัดตั้งขึ้นมาเป็นกรณีพิเศษที่เน้นวิทยาศาสตร์ ต่างจากโรงเรียนธรรมดาแน่นอน

มีหลักสูตรพิเศษของตัวเองต่างจากโรงเรียนอื่นทั้งประเทศแน่นอน 

ได้รับงบประมาณพิเศษด้วย

ไม่อยู่ในสังกัดของสพฐ.เหมือนโรงเรียนอื่นทั้งประเทศด้วย

จะผิดระเบียบการแข่งขันหรือไม่ ไม่รู้เหมือนกัน ถ้าทางนานาชาติเขาเกิดถามขึ้นมา แล้วเราตอบได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร  Grin

Wavematic
neutrino
*

« Reply #28 on: July 17, 2007, 11:02:45 AM »

ถ้าทุก รร. มีอาจารย์แบบ อ.วุทธิพันธ์ และ  อ. ปิยพงษ์ ก็ดี ดิ

เด้กไทยเรียนไปแค่ สอบ เอนท์ กะ ทำเกรดแค่นั้น ........ คิดละเซ็ง
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #29 on: July 17, 2007, 12:15:37 PM »

ถ้าทุก รร. มีอาจารย์แบบ อ.วุทธิพันธ์ และ  อ. ปิยพงษ์ ก็ดี ดิ

เด้กไทยเรียนไปแค่ สอบ เอนท์ กะ ทำเกรดแค่นั้น ........ คิดละเซ็ง

อย่าพึ่งเซ็งครับ ลองอ่านบทความนี้หน่อย: http://www.paulgraham.com/hs.html

ผมเลือกเรื่องนี้กับอีกบทความโดย Richard Hamming ไปลิงค์ไว้ใน blog entry แรกที่ผมทำเลย (http://kostuff.blogspot.com/2005/05/todays-interesting-links.html)

คนแต่ละคนทำอะไรได้มากมายครับ ถ้าคิดจะทำ    Smiley

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to: