ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5780 Members - Latest Member: delight1090
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)แนะนำ Mathematica ตอนที่ 1
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: แนะนำ Mathematica ตอนที่ 1  (Read 42017 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« Reply #15 on: August 11, 2005, 10:53:59 AM »

ผมลองพยายามทำดูแล้วครับ แต่ทำไมของผม พอกด แล้วมันก็ชี้น ฟังชันก์เดิมมา ไม่ยอมขึ้นกราฟให้
in[1]<< Graphics`ImplicitPlot`
\!\(\*
  RowBox[{\(ImplicitPlot::"shdw
      "\), \(\(:\)\(\ \)\), "\<\"Symbol \\!\\(\\\"ImplicitPlot\\\"\\) appears
      in multiple contexts \\!\\({\\\"Graphics`ImplicitPlot`\\\", \\\"Global`\
\\\"}\\); definitions in context \\!\\(\\\"Graphics`ImplicitPlot`\\\"\\) may \
shadow or be shadowed by other definitions. \\!\\(\\*ButtonBox[\\\"More…\\\", \
ButtonStyle->\\\"RefGuideLinkText\\\", ButtonFrame->None, \
ButtonData:>\\\"General::shdw\\\"]\\)\"\>"}]\)

in[2] ImplicitPlot[x^4 + y^4 == 16, {x, -2.5, 2.5}]
out[2] ImplicitPlot[x^4 + y^4 == 16, {x, -2.5, 2.5}]
ทำยังไงดีครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #16 on: August 11, 2005, 11:14:38 AM »

ผมลองพยายามทำดูแล้วครับ แต่ทำไมของผม พอกด แล้วมันก็ชี้น ฟังชันก์เดิมมา ไม่ยอมขึ้นกราฟให้
...

ไม่เห็นมีปัญหาอะไร  ทำตามปรกติ กด shitft enter หลัง input แต่ละครั้ง  คำสั่งแรกสั่งให้โหลดฟังก์ชัน ImplicitPlot  คำสั่งที่สองสั่งให้เขียนกราฟ

ampan
SuperHelper

« Reply #17 on: August 11, 2005, 01:15:59 PM »

ตอนนี้ได้แล้วครับ แต่ผมยังคงงงอยู่ดี  ว่าทำไม เมื่อคืนทำแล้ว เหมือนกัน กับที่ทำตอนนี้ แต่มัน ก็ไม่มีกราฟ ออกมา  Huh

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
psaipetc
Moderator
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #18 on: August 11, 2005, 02:13:58 PM »

คุณอาจใช้ ImplicitPlot ก่อนที่คุณโหลดคำจำกัดความของมันมาด้วยคำสั่ง << Graphics`ImplicitPlot`
การพิมพ์คำว่า ImplicitPlot ก่อน << Graphics`ImplicitPlot`จะทำให้มีสัญญลักษณ์ ImplicitPlot เกิดขึ้นในระบบ
โดยที่คำจำกัดความของมันจะเป็นว่างๆ  ไม่ใช่คำจำกัดความที่ถูกต้อง

วิธีแก้ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนี้คือการยกเลิกคำจำกัดความด้วยคำสั่ง Remove[ImplicitPlot] แล้ว โหลดคำจำกัดความของมันมาด้วยคำสั่ง << Graphics`ImplicitPlot`

ดู Remove[ ] ใน Help นะครับ

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
ampan
SuperHelper

« Reply #19 on: August 11, 2005, 04:50:35 PM »

ครับ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณอาจารย์มากครับ Cheesy

Mr.Mea
ผู้มาเยือน
« Reply #20 on: August 16, 2005, 10:29:04 PM »

ไม่ทราบว่า Mathematica มี function ในการรับข้อมูลภาพเคลื่อนไหวจากเว็บแคมเพื่อมาใช้ในการประมวลผลใหมครับ ผมกำลังทำ Thesis ใช้ Matlab บางครั้งมีปัญหาแล้วแก้ยาก ก็เลยลอง Mathematica ดูรบกวนผู้รู้ด้วยครับ
psaipetc
Moderator
SuperHelper

« Reply #21 on: August 18, 2005, 08:48:42 AM »

เท่าที่ผมทราบ ไม่มีครับ
แต่อย่าเชื่อผมมาก ลองค้นคว้าใน internet ดูก่อน

Mathematica สามารถต่อโปรแกรมภายนอกผ่าน MathLink หรือ Java ฉนั้นน่าจะมีทาง  อย่างน้อยก็คำนวณทีละเฟรม

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #22 on: August 22, 2005, 11:13:25 PM »

อาจารย์ครับผมอยาก uninstall mathematica 5.2 บน linux นะครับแล้วผมหาจนทั่วแล้ว ด้วยการใช้เครื่อง find files แล้วผมก็ไม่พบ uninstall.sh ครับ
ผมมีวิธีเอาออกอย่างไรดี แนะนำด้วยครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
psaipetc
Moderator
SuperHelper

« Reply #23 on: August 22, 2005, 11:16:33 PM »

ผมไม่มีประสบการณ์ Install/Uninstall ใน Linux ครับ
มีใครรู้ว่าควรจะทำอย่างไรไหมครับ

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #24 on: August 23, 2005, 07:18:23 AM »

อาจารย์ครับผมอยาก uninstall mathematica 5.2 บน linux นะครับแล้วผมหาจนทั่วแล้ว ด้วยการใช้เครื่อง find files แล้วผมก็ไม่พบ uninstall.sh ครับ
ผมมีวิธีเอาออกอย่างไรดี แนะนำด้วยครับ

ผมไม่มี Linux ให้ลอง แต่

1. ลองดูใน  /usr/local/Wolfram/Mathematica/5.2/ แล้วลบด้วยมือ
2. install ซ้ำ อาจปรากฏ option ให้เลือก uninstall ถ้าตัว installer พบว่ามี copy เดิมอยู่แล้ว

FogRit
SuperHelper

« Reply #25 on: August 24, 2005, 07:35:17 PM »

อาจารย์ครับผมลองใส่แผ่น 5.1 ที่อาจารย์เขียนให้แล้วเครื่องพยายามเปิดประมาณ 10 นาทีมันก็ปิด x window ไปเองครับ ผมไม่ทราบว่าเกี่ยวกับการเขียนแผ่นด้วยความเร็วมากๆ หรือเปล่า หรือเป็นเพราะว่าผมมีตัว 5.2 ที่เวอร์ชั่นสูงกว่ากันแน่ครับ
แล้วทีนี้พอผมใส่ 5.2 ลงไปก็ ทำการติดตั้งได้ครับโดย ขึ้นปกติเลยครับให้ติดตั้งตามที่ได้ศึกษามาแต่ไม่มีให้เลือก uninstall นะครับมีให้เลือก 1 choice
คือ กด 1 for install   Grin

ส่วนวิธีแรกผมหวาดเสีียวมากครับ เพราะว่าผมลอง login เป็น root แล้วปรากฏว่ามันมี directory ที่เป็น hidden นามว่า .Mathematica5.2อยู่นะครับ
แล้วผมต้องลบด้วยมือใน root ด้วยหรือครับ ? ถ้า user root พัง จบเลยนะครับ  Shocked
หรือว่าๆๆ 5.1 เปิดบน Redhat 9 ไม่ได้ Huh แล้วทำไม 5.2 เปิดได้ล่ะ ผมงงมากๆ เลยครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

« Reply #26 on: August 25, 2005, 10:11:48 PM »

และแล้วด้วยอานิสง ของการเขียนแผ่นด้วยความเร็ว 1x โดยเครื่องคอมที่ทรงอานุภาพและปราศจากการรบกวนใดๆทั้งสิ้น บัดนี้ Red Hat 9 มีโปรแกรม Mathematica 5.1 แล้วครับ
ในอดีตที่ลงไม่ได้เพราะเขียนแผ่นเร็วเกินไป

ต้องลบด้วยมือออกให้หมด (ห้ามเหลือไว้ใน trash ด้วย)
มีสอง directory คือ

1#   .Mathematica ใน /root  เป็น directory ที่ Hidden อยู่ต้องตั้ง konqueror ให้เปิดทุกไฟและไดเร็คทอรีที่ซ่อนไว้ (และอื่นๆ)
2#   /usr/local/Wolfram/   เอาไดเร็คทอรี Wolfram นี้ออกเพราะภายในจะมีโปรแกรม 5.2 อยู่ต้องออกให้หมด 

เอาละครับต่อจากนี้ก็คือการติดตั้ง หากมี 5.2 อยู่ก่อนเครื่องจะมีการ lock MathID ไว้ครับ แต่ไม่ใช่ปัญหา Grin

FogRit
SuperHelper

« Reply #27 on: August 29, 2005, 08:53:40 AM »

คราวนี้ผ่านพ้นมาประมาณสัปดาห์กว่าๆ ทางต้นสังกัดได้เมล์กลับมาหาแล้วครับ
เขาว่าอย่างนี้แต่ผมไม่ได้ทำตามแล้วแหละ

To uninstall Mathematica, you can simply delete (using rm -rf command)
the following direcotries (assuming you used the default locations for
installation) :

1. Mathematica Top Directory
$cd /usr/local/Wolfram/Mathematica
$rm -rf 5.2

2. Mathematica BaseDirectory
$cd /usr/share/Mathematica
$rm -rf *
$cd ..
$rmdir Mathematica

3. Mathematica UserBaseDirecory
$cd $HOME/
$cd .Mathematica
$rm -rf *
$cd ..
$rmdir .Mathematica

This should completely remove Mathematica from your system.

Please let us know if you have any other questions.

Sincerely,

Onkar Singh
Technical Support
Wolfram Research, Inc.
support@wolfram.com

« Last Edit: June 21, 2010, 07:45:27 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

FogRit
SuperHelper

« Reply #28 on: September 06, 2005, 05:06:01 PM »

เร็วๆนี้รุ่นพี่ ได้ให้สมการท้าทายมาครับ ผมเห็นว่าเป็นตัวอย่างที่ดีครับ ตัวอย่างการพิมพ์ครับ ถ้าใครต้องเจอแล้วไม่รู้ว่าจะพิมพ์ยังไงนี่เป็นตัวอย่างง่ายๆนะครับ

* PBank2.jpg (89.2 KB, 736x701 - viewed 666 times.)
« Last Edit: September 08, 2005, 01:04:42 PM by Foggy_Ritchy » Logged

psaipetc
Moderator
SuperHelper

« Reply #29 on: September 07, 2005, 08:45:46 AM »

ผมว่า Clear[f] ที่ In[35] จะทำให้คนอ่านมือใหม่งงนะครับ

Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น