ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40659 Posts in 5988 Topics- by 5684 Members - Latest Member: ด.ช.ปรัตถกร พรมลี
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)แนะนำ Mathematica ตอนที่ 1
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: แนะนำ Mathematica ตอนที่ 1  (Read 41043 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« Reply #15 on: August 11, 2005, 10:53:59 AM »

ผมลองพยายามทำดูแล้วครับ แต่ทำไมของผม พอกด แล้วมันก็ชี้น ฟังชันก์เดิมมา ไม่ยอมขึ้นกราฟให้
in[1]<< Graphics`ImplicitPlot`
\!\(\*
  RowBox[{\(ImplicitPlot::"shdw
      "\), \(\(:\)\(\ \)\), "\<\"Symbol \\!\\(\\\"ImplicitPlot\\\"\\) appears
      in multiple contexts \\!\\({\\\"Graphics`ImplicitPlot`\\\", \\\"Global`\
\\\"}\\); definitions in context \\!\\(\\\"Graphics`ImplicitPlot`\\\"\\) may \
shadow or be shadowed by other definitions. \\!\\(\\*ButtonBox[\\\"More…\\\", \
ButtonStyle->\\\"RefGuideLinkText\\\", ButtonFrame->None, \
ButtonData:>\\\"General::shdw\\\"]\\)\"\>"}]\)

in[2] ImplicitPlot[x^4 + y^4 == 16, {x, -2.5, 2.5}]
out[2] ImplicitPlot[x^4 + y^4 == 16, {x, -2.5, 2.5}]
ทำยังไงดีครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #16 on: August 11, 2005, 11:14:38 AM »

ผมลองพยายามทำดูแล้วครับ แต่ทำไมของผม พอกด แล้วมันก็ชี้น ฟังชันก์เดิมมา ไม่ยอมขึ้นกราฟให้
...

ไม่เห็นมีปัญหาอะไร  ทำตามปรกติ กด shitft enter หลัง input แต่ละครั้ง  คำสั่งแรกสั่งให้โหลดฟังก์ชัน ImplicitPlot  คำสั่งที่สองสั่งให้เขียนกราฟ

ampan
SuperHelper

« Reply #17 on: August 11, 2005, 01:15:59 PM »

ตอนนี้ได้แล้วครับ แต่ผมยังคงงงอยู่ดี  ว่าทำไม เมื่อคืนทำแล้ว เหมือนกัน กับที่ทำตอนนี้ แต่มัน ก็ไม่มีกราฟ ออกมา  Huh

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
psaipetc
Moderator
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #18 on: August 11, 2005, 02:13:58 PM »

คุณอาจใช้ ImplicitPlot ก่อนที่คุณโหลดคำจำกัดความของมันมาด้วยคำสั่ง << Graphics`ImplicitPlot`
การพิมพ์คำว่า ImplicitPlot ก่อน << Graphics`ImplicitPlot`จะทำให้มีสัญญลักษณ์ ImplicitPlot เกิดขึ้นในระบบ
โดยที่คำจำกัดความของมันจะเป็นว่างๆ  ไม่ใช่คำจำกัดความที่ถูกต้อง

วิธีแก้ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนี้คือการยกเลิกคำจำกัดความด้วยคำสั่ง Remove[ImplicitPlot] แล้ว โหลดคำจำกัดความของมันมาด้วยคำสั่ง << Graphics`ImplicitPlot`

ดู Remove[ ] ใน Help นะครับ

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
ampan
SuperHelper

« Reply #19 on: August 11, 2005, 04:50:35 PM »

ครับ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณอาจารย์มากครับ Cheesy

Mr.Mea
ผู้มาเยือน
« Reply #20 on: August 16, 2005, 10:29:04 PM »

ไม่ทราบว่า Mathematica มี function ในการรับข้อมูลภาพเคลื่อนไหวจากเว็บแคมเพื่อมาใช้ในการประมวลผลใหมครับ ผมกำลังทำ Thesis ใช้ Matlab บางครั้งมีปัญหาแล้วแก้ยาก ก็เลยลอง Mathematica ดูรบกวนผู้รู้ด้วยครับ
psaipetc
Moderator
SuperHelper

« Reply #21 on: August 18, 2005, 08:48:42 AM »

เท่าที่ผมทราบ ไม่มีครับ
แต่อย่าเชื่อผมมาก ลองค้นคว้าใน internet ดูก่อน

Mathematica สามารถต่อโปรแกรมภายนอกผ่าน MathLink หรือ Java ฉนั้นน่าจะมีทาง  อย่างน้อยก็คำนวณทีละเฟรม

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #22 on: August 22, 2005, 11:13:25 PM »

อาจารย์ครับผมอยาก uninstall mathematica 5.2 บน linux นะครับแล้วผมหาจนทั่วแล้ว ด้วยการใช้เครื่อง find files แล้วผมก็ไม่พบ uninstall.sh ครับ
ผมมีวิธีเอาออกอย่างไรดี แนะนำด้วยครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ

Our greatest glory is not in never falling but in rising every time we fall. ----Confucius
psaipetc
Moderator
SuperHelper

« Reply #23 on: August 22, 2005, 11:16:33 PM »

ผมไม่มีประสบการณ์ Install/Uninstall ใน Linux ครับ
มีใครรู้ว่าควรจะทำอย่างไรไหมครับ

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #24 on: August 23, 2005, 07:18:23 AM »

อาจารย์ครับผมอยาก uninstall mathematica 5.2 บน linux นะครับแล้วผมหาจนทั่วแล้ว ด้วยการใช้เครื่อง find files แล้วผมก็ไม่พบ uninstall.sh ครับ
ผมมีวิธีเอาออกอย่างไรดี แนะนำด้วยครับ

ผมไม่มี Linux ให้ลอง แต่

1. ลองดูใน  /usr/local/Wolfram/Mathematica/5.2/ แล้วลบด้วยมือ
2. install ซ้ำ อาจปรากฏ option ให้เลือก uninstall ถ้าตัว installer พบว่ามี copy เดิมอยู่แล้ว

FogRit
SuperHelper

« Reply #25 on: August 24, 2005, 07:35:17 PM »

อาจารย์ครับผมลองใส่แผ่น 5.1 ที่อาจารย์เขียนให้แล้วเครื่องพยายามเปิดประมาณ 10 นาทีมันก็ปิด x window ไปเองครับ ผมไม่ทราบว่าเกี่ยวกับการเขียนแผ่นด้วยความเร็วมากๆ หรือเปล่า หรือเป็นเพราะว่าผมมีตัว 5.2 ที่เวอร์ชั่นสูงกว่ากันแน่ครับ
แล้วทีนี้พอผมใส่ 5.2 ลงไปก็ ทำการติดตั้งได้ครับโดย ขึ้นปกติเลยครับให้ติดตั้งตามที่ได้ศึกษามาแต่ไม่มีให้เลือก uninstall นะครับมีให้เลือก 1 choice
คือ กด 1 for install   Grin

ส่วนวิธีแรกผมหวาดเสีียวมากครับ เพราะว่าผมลอง login เป็น root แล้วปรากฏว่ามันมี directory ที่เป็น hidden นามว่า .Mathematica5.2อยู่นะครับ
แล้วผมต้องลบด้วยมือใน root ด้วยหรือครับ ? ถ้า user root พัง จบเลยนะครับ  Shocked
หรือว่าๆๆ 5.1 เปิดบน Redhat 9 ไม่ได้ Huh แล้วทำไม 5.2 เปิดได้ล่ะ ผมงงมากๆ เลยครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ

Our greatest glory is not in never falling but in rising every time we fall. ----Confucius
FogRit
SuperHelper

« Reply #26 on: August 25, 2005, 10:11:48 PM »

และแล้วด้วยอานิสง ของการเขียนแผ่นด้วยความเร็ว 1x โดยเครื่องคอมที่ทรงอานุภาพและปราศจากการรบกวนใดๆทั้งสิ้น บัดนี้ Red Hat 9 มีโปรแกรม Mathematica 5.1 แล้วครับ
ในอดีตที่ลงไม่ได้เพราะเขียนแผ่นเร็วเกินไป

ต้องลบด้วยมือออกให้หมด (ห้ามเหลือไว้ใน trash ด้วย)
มีสอง directory คือ

1#   .Mathematica ใน /root  เป็น directory ที่ Hidden อยู่ต้องตั้ง konqueror ให้เปิดทุกไฟและไดเร็คทอรีที่ซ่อนไว้ (และอื่นๆ)
2#   /usr/local/Wolfram/   เอาไดเร็คทอรี Wolfram นี้ออกเพราะภายในจะมีโปรแกรม 5.2 อยู่ต้องออกให้หมด 

เอาละครับต่อจากนี้ก็คือการติดตั้ง หากมี 5.2 อยู่ก่อนเครื่องจะมีการ lock MathID ไว้ครับ แต่ไม่ใช่ปัญหา Grin

FogRit
SuperHelper

« Reply #27 on: August 29, 2005, 08:53:40 AM »

คราวนี้ผ่านพ้นมาประมาณสัปดาห์กว่าๆ ทางต้นสังกัดได้เมล์กลับมาหาแล้วครับ
เขาว่าอย่างนี้แต่ผมไม่ได้ทำตามแล้วแหละ

To uninstall Mathematica, you can simply delete (using rm -rf command)
the following direcotries (assuming you used the default locations for
installation) :

1. Mathematica Top Directory
$cd /usr/local/Wolfram/Mathematica
$rm -rf 5.2

2. Mathematica BaseDirectory
$cd /usr/share/Mathematica
$rm -rf *
$cd ..
$rmdir Mathematica

3. Mathematica UserBaseDirecory
$cd $HOME/
$cd .Mathematica
$rm -rf *
$cd ..
$rmdir .Mathematica

This should completely remove Mathematica from your system.

Please let us know if you have any other questions.

Sincerely,

Onkar Singh
Technical Support
Wolfram Research, Inc.
support@wolfram.com

« Last Edit: June 21, 2010, 07:45:27 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

FogRit
SuperHelper

« Reply #28 on: September 06, 2005, 05:06:01 PM »

เร็วๆนี้รุ่นพี่ ได้ให้สมการท้าทายมาครับ ผมเห็นว่าเป็นตัวอย่างที่ดีครับ ตัวอย่างการพิมพ์ครับ ถ้าใครต้องเจอแล้วไม่รู้ว่าจะพิมพ์ยังไงนี่เป็นตัวอย่างง่ายๆนะครับ

* PBank2.jpg (89.2 KB, 736x701 - viewed 654 times.)
« Last Edit: September 08, 2005, 01:04:42 PM by Foggy_Ritchy » Logged

psaipetc
Moderator
SuperHelper

« Reply #29 on: September 07, 2005, 08:45:46 AM »

ผมว่า Clear[f] ที่ In[35] จะทำให้คนอ่านมือใหม่งงนะครับ

Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น