มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41235 Posts in 6171 Topics- by 8005 Members - Latest Member: bee-nichapat
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศผลการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศ ที่เมืองซาลามังกา สเปน
Pages: 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ผลการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศ ที่เมืองซาลามังกา สเปน  (Read 44520 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« on: July 09, 2005, 08:22:53 PM »

ขณะนี้เราได้ 4 เหรียญเงิน 1 เหรียญทองแดง แน่ ๆ แล้ว
แต่คะแนนของนักเรียนสองคนอยู่ที่ 44.0 เท่ากัน� ขาดอีก 1.0 คะแนน คนหนึ่งได้ 44.4 คะแนน ขาดอีก 0.6 คะแนน ก็จะได้ 45 ทำให้ได้เหรียญทองแล้ว
เดี๋ยวเราจะเข้าไปพิจารณาคะแนน เพื่อเอาคะแนนขึ้นมาให้ได้� แต่เท่าที่รู้จากประเทศอื่นที่เข้าไปแล้ว พบว่ายากมาก ๆๆๆๆๆๆ

เดี่ยวนี้พวกเราค่อนข้างจะเคยชินกับการได้เหรียญทอง� สมัยก่อนได้ลุ้นเกียรติคุณประกาศ หรือเหรียญทองแดงก็มีความสุขกันแล้ว นี่ถ้าได้แค่เหรียญเงินคงเศร้ากันไปหลายคนเพราะมันควรได้อยู่แล้วถ้าไม่สะเพร่าลืมคูณ 2 คูณ� �N� กัน

อ๊าก ๆๆๆๆๆๆ� Angry
« Last Edit: July 09, 2005, 09:28:54 PM by ปิยพงษ์ » Logged

SuperHelper

« Reply #1 on: July 09, 2005, 09:31:50 PM »

ตอนนี้คนที่ได้ 44.4 ได้คะแนนขึ้นมาเป็น 44.9 แล้ว เหลืออีก 0.1 คะแนนเท่านั้น   Cheesy

คนอื่นก็ได้มาอีก 0.5 คะแนน จะต้องลุ้นอีก 0.5 ไม่รู้จะได้หรือเปล่า  เมื่อกี้นี้เข้าไป เจอโหดมาก ทำผิดแล้วถูกลงโทษต่อไปเรื่อย ๆ ซ้ำแล้วซ้ำอีก .... Angry

Peace
neutrino
*

« Reply #2 on: July 09, 2005, 09:44:24 PM »

เหอะๆ รู้สึกว่ารายงานทันเหตุการณ์จริงๆ เลยนะครับ
ขอให้โชคดี ได้เหรียญทองทั้งสามคนนะครับ  Wink

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
เกียรติศักดิ์
neutrino

:)

« Reply #3 on: July 09, 2005, 10:05:34 PM »

angel

ทำผิดแล้วถูกลงโทษต่อไปเรื่อยๆ ซ้ำแล้วซ้ำอีก หมายความว่าอย่างไรหรือครับ
« Last Edit: July 09, 2005, 10:07:52 PM by kiattisak » Logged

Scientia gaza inaestimabilis est.
SuperHelper

« Reply #4 on: July 09, 2005, 10:55:34 PM »

angel

ทำผิดแล้วถูกลงโทษต่อไปเรื่อยๆ ซ้ำแล้วซ้ำอีก หมายความว่าอย่างไรหรือครับ

ตัวอย่างเช่น คำนวณผิดครั้งแรก และโดยหักคะแนนไปแล้ว แต่ถ้าเอาผลที่ผิด เช่นลืมคูณด้วย N   เอาไปใช้ต่อไป ก็จะถูกหักคะแนนอีก ทั้ง ๆ ที่วิธีการถูกต้องทุกอย่าง และถ้าเอาไปใช้อีก ก็จะถูกหักอีก ...  นี่ไม่ยุติธรรม เพราะเด็กคนอื่นที่ทำผิดในตอนหลังก็จะไม่ต่างกับคนที่ทำผิดแต่บังเอิญเอาค่าที่ผิดจากตอนแรกมาแทนค่า

SuperHelper

« Reply #5 on: July 09, 2005, 11:02:31 PM »

ตอนนี้พิจารณาคะแนนภาคทฤษฎีเสร็จแล้ว  ยังต้องลุ้นในภาคปฏิบัติต่อ รออีกประมาณ 1 ชั่วโมงเราจะเข้าไป"สู้"ต่อ  คิดว่างานหนักมาก ๆ อาจถึงต้องใช้"ไม้ตาย"

ขณะนี้อาจารย์นำทีมหลายประเทศไม่ค่อยพอใจกับการให้คะแนนของเจ้าภาพ โดยเฉพาะในเรื่องการหักคะแนนซ้ำซาก  มีบางประเทศไม่ยอมลงชื่อรับรองการตัดสินแล้ว  ในการประชุมคืนนี้ต้องมีการพูดถึงเรื่องนี้เพื่อทำให้เป็นมาตรฐานเหมือนกันทุกปีแน่ ๆ

ที่รู้มาตอนนี้คิดว่าไต้หวันได้ 4 เหรียญทอง จีนได้ 2 เหรียญทอง แต่อาจได้มากขึ้นหลังจากพิจารณาคะแนนเสร็จ

neenee
neutrino
*

neenee เองครับผม

« Reply #6 on: July 09, 2005, 11:12:15 PM »

อาจารย์สุวรรณสู้ตายครับ  อย่ายอมเซ็นชื่อนะครับ  อาจารย์ปิยพงษ์ไม่เข้าไป mod ด้วยหรือครับ ขอให้ได้เหรียญทองเยอะๆครับ 

neenee เองครับผม ;-)
SuperHelper

« Reply #7 on: July 09, 2005, 11:17:07 PM »

อาจารย์สุวรรณสู้ตายครับ� อย่ายอมเซ็นชื่อนะครับ� อาจารย์ปิยพงษ์ไม่เข้าไป mod ด้วยหรือครับ ขอให้ได้เหรียญทองเยอะๆครับ�

เอาเหตุผลอะไรมาบอกว่าไม่ได้เข้าไป  Huh
เข้าไปเสร็จแล้วก็วิ่งออกมาส่งข่าวนี่แหละ  ตอนนี้กำลังพักอยู่  เดี๋ยวเข้าใหม่   Grin

quanta
neutrino
*

« Reply #8 on: July 10, 2005, 12:36:26 AM »

ผมขอร่วมลุ้นด้วยคนนะครับ ขอให้ได้เหรียญทองเยอะๆ  ยินดีด้วยนะทุกๆคน
SuperHelper

« Reply #9 on: July 10, 2005, 01:09:49 AM »

ออกมาแล้ว ผลไม่ดีเลย เหตุผลงี่เง่า เลขนัยสำคัญ 3 ตัว หารด้วยเลขนัยสำคัญ 3 ต้ว เด็กเราตอบ 3 ตัว แต่คนตรวจเขาจะให้เราต้องตอบเลขนัยสำคัญ 4 ตัว�
เราเลยยังไม่ลงชื่อรับรองผล และกำลังเขียนจดหมายประท้วงอยู่ ..

Angry Angry Angry

MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #10 on: July 10, 2005, 07:54:20 AM »

อาจารย์ สู้เค้าครับ
SuperHelper

« Reply #11 on: July 10, 2005, 12:34:28 PM »

ผลการสอบของประเทศอื่นทุกประเทศออกมาแล้ว แต่ตอนที่ประชุมรับรองผล เราเป็นประเทศเดียวที่งดออกเสียง และที่ประชุมก็ได้หมายเหตุไว้ เราไม่ได้ออกเสียงไม่รับเพราะจะทำให้เกิดบรรยากาศไม่ดี  ในระหว่างนั้นเราก็ได้ประท้วงเงียบกับกรรมการ  หลังจากจบการประชุมแล้ว เราได้ข้อให้กรรมการพิจารณาต่อ แล้วเขาก็คุยกันและตกลงว่าจะไปดูข้อสอบนักเรียนเราวันนี้ แต่คงทำแบบเงียบ ๆ  ยังไม่รู้เหมือนกันว่าเขาจะไปเปลี่ยนของใครบ้าง และตรงไหนบ้าง  ที่จรงวันนี้เขามีโปรแกรมให้เราออกไปทัศนศึกษาที่เมืองอื่น แต่เราคงจะอยู่รอที่โรงแรมเผื่อเขาจะถามว่าปัญหาเป็นของใครบ้าง  สรุปก็คือเราเป็นประเทศเดียวที่ยังไม่รู้แน่ชัดว่าผลสอบเป็นอย่างไร

เราได้ทำดีที่สุดเท่าที่ทำได้แล้ว โดยที่พยายามไม่ทำให้เกิดบรรยากาศความไม่เป็นมิตรขึ้น ...

ครั้งนี้เหนื่อยสุด ๆ ๆ ๆๆๆๆ  Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue

Snook
ผู้มาเยือน
« Reply #12 on: July 10, 2005, 04:09:53 PM »

OHhhhhh
Not that bad na krub AJ Piyapong
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #13 on: July 10, 2005, 06:19:11 PM »

ไม่เป็นธรรมเลย  เราจะไปตรัสรู้ได้ไงว่าเลขนัยสำคัญ 3หลักหารด้วย3หลักแล้วอยากจะได้4หลัก 
ใครเป็นกรรมการครับนี่

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
sg24979
neutrino
*

« Reply #14 on: July 10, 2005, 09:28:01 PM »

ส่งพลังไปช่วยแล้วครับอาจารย์  ขอให้ได้เหรียญทองกลับมาสัก 2-3 เหรียญให้ได้นะครับ  แต่ไม่ว่ายังไงคงได้เจอกันตอนกลับแน่ๆครับ(ผมจะนำสรีระร่างกายของผมไปรับ !!!!!!!!!) ไม่ว่าผลจะเป็นอย่างไร  ทุกคนทำดีสุดแล้ว !!!!!!!!!!

แต่แปลกดี นัยสำคัญ 3 หาร 3 แล้วจะเอา 4 ตัว  มีเหตุผลไรไม่ทราบ !!!!!!!!!!!!!!!!

ปล.ใส่อารมณ์มากไป เดี๋ยวโลกสะเทือน ไปก่อนละครับ แล้วจะกลับมาดูข่าวบ่อยๆ  หุหุ ขอให้อาจารย์ทุกท่านและผู้ทำสอบโชคดีครับ   ^_^

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
Pages: 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น