ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41458 Posts in 6253 Topics- by 9034 Members - Latest Member: KainaiPVC
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบสสวท1 ปี 2548  (Read 32271 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #15 on: July 06, 2005, 06:07:05 PM »

ผมว่าข้อ 20 ไม่น่าจะใช่ \displaystyle{\frac{V_{0}}{\sqrt{2}} นะครับ
Peace
neutrino
*

« Reply #16 on: July 06, 2005, 08:34:29 PM »

ผมว่าข้อ 20 ไม่น่าจะใช่ \displaystyle{\frac{V_{0}}{\sqrt{2}} นะครับ

เหตุผลคืออะไรครับ

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
1412
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #17 on: July 06, 2005, 09:02:39 PM »

ผมว่าปัญหามันอยู่ที่กระแสผ่านเจ้าตัวความต้านทานนั่นหรือเปล่า
ถ้าด้านซ้ายของ AB ครบวงจรก็ไม่แน่หรอกว่ากระแสจะเป็น 0
1412
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #18 on: July 06, 2005, 09:12:39 PM »

ยังไม่ค่อยได้ทำเลย
ข้อ 8 ผมว่ากฏการคงตัวของโมเมนตัมเชิงมุมยังถูกต้องอยู่เพราะแรงที่กระทำเป็นแรงเข้าหาศูนย์กลางการเคลื่อนที่ย่อมไม่ทำให้เกิดทอร์ก เพราะ มวลใหญ่ไม่ขยับเลย แล้วใช้ได้ง่ายๆด้วยเพราะ ความเร็วที่ตำแหน่งใกล้สุดตั้งฉากกับรัศมีซะด้วย
ข้อ 6 ข. ใช้ผลบวกของอนุกรมอนันต์ครับ
Peace
neutrino
*

« Reply #19 on: July 06, 2005, 09:18:19 PM »

คืออยากรู้ว่า ... ของวงจรข้อ 20 แปลว่าอะไรน่ะครับ
ส่วนข้อ 8 ผมว่าอาจจะต้องแทนค่า v ที่หาได้จากโมเมนตัมเชิงมุมลงไปด้วย

ความเห็นส่วนตัวนะครับ โจทย์คราวนี้บางข้อไม่ค่อยชัดเจนเลย ว่าให้ค่าอะไรมาบ้าง เช่นข้อ 6 กับข้อ 8 ก็เหมือนกับว่าให้ค่า v มาแล้ว
ดังนั้นก็น่าจะตอบติดค่า v ได้ หรืออาจต้องหา v มาแทนค่าอีก ผมว่าทำให้เกิดความสับสนนะครับ

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

ampan
SuperHelper

« Reply #20 on: July 07, 2005, 12:25:06 AM »

ผมคิดงว่า ข้อ 20 น่าจะ ต้องการ ให้เรา หาความต่างศักย์ คร่อม R ตัว แล้ว บวกกับความต่างศักย์คร่อม ตัวC หรือ ตัว L  ซึ่งโดยหลักการแล้ว เรา ก็เพียงหากระแสที่ผ่าน วงจร ให้ได้
แล้วคุณ R ก็ได้วคามต่าง ศักย์คร่อม Rแล้ว ตำตอบจึ่งไม่ควรเป็น Vo/รูด 2 

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #21 on: July 07, 2005, 09:51:50 AM »

เห็นด้วยกับพี่อำพันครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Peace
neutrino
*

« Reply #22 on: July 07, 2005, 05:20:45 PM »

พอจะเข้าใจแล้วครับ (จริงๆผมก็ว่า \frac{V_0}{\sqrt{2}} มันง่ายเกินไป)
ตอนทำข้อสอบนี่ผมดูรูปไม่ค่อยเคลียร์เองน่ะครับ
 icon adore icon adore icon adore

ampan
SuperHelper

« Reply #23 on: July 07, 2005, 05:26:27 PM »

ผมสงสัยว่า ปีนี้ อาจารย์คนไหนออก ข้อสอบ เพราะว่า หลายข้อ เลียนแบบ มาจากข้อสอบเข้า สอวน รอบแรก ม.5 ปีที่แล้ว ของ ศูนย์เตรียมอุดม ซึ่ง ผมว่า มันเป็นข้อได้เปรียบเสีบเปรียบ เล็กน้อย สำหรับ ศูนย์อื่น ที่ไม่ได้เป็น ตัวแทนศูนย์แล้ว ต้องมาสอบ ผ่านทาง สสวท แต่ ก็ต้องถือว่า การที่จะสอบเข้าไปได้ มันก็ควรจะทำได้ แต่มีข้อหนึ่งที่ผม อยากให้ อ.ปิยพงษ์ ตอบ สองข้อ 1.ทำไมอ.ยังไม่ตอบคำถามที่ผมถามที่ บอร์ด สอวน ครับ ผม นั่งคิดหาวิธี อินทิเกรต มาหลายสัปดาห์แล้ว( กระทู้ มันยากตรงคณิตศาสตร์ใช่ม่ะ)
 2. ข้อสอบ สสวท ปีนี้ ข้อที่ 19 นะ มัน คิดยังไงครับ ผมสงสัยว่า ต้องคิด B เดิมด้วยหรือเปล่า ที่ ผมสงสัย จริงๆ คือ บริเวณ ที่ไอ้ประจุ  ไม่สิท่านปรจุ q เคลื่อนที่แบบวงกลมนั้นนะ มีB กระจายสม่ำเสมอไหม ถ้าใช่ แล้ว จาบอกให้งงเพิ่มทำไม ว่า บนแนววงกลม  หรือว่า มีแค่ เฉพาะบนแนววงกลมเท่านั้น กรุณาเขียนมัน ให้ ชัดเจน ไม่งั้น ปัญหายากอยู่ที่ แปลโจทย์ไม่ใช่ตัวโจทย์
  แล้วด้วยความสงสัย ขอเป็น วิทยาทาน คือ ถ้า จุด ที่เราสนใจไม่ใช่ จุด ศูนย์กลางของแนว วงกลม ละครับ B ที่เกิดจาก กระแส เท่ากับเท่าไร ครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: February 19, 2011, 05:51:25 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #24 on: May 15, 2006, 02:59:25 PM »

ผมสงสัยว่า ปีนี้ อาจารย์คนไหนออก ข้อสอบ เพราะว่า หลายข้อ เลียนแบบ มาจากข้อสอบเข้า สอวน รอบแรก ม.5 ปีที่แล้ว ของ ศูนย์เตรียมอุดม ซึ่ง ผมว่า มันเป็นข้อได้เปรียบเสีบเปรียบ เล็กน้อย สำหรับ ศูนย์อื่น ที่ไม่ได้เป็น ตัวแทนศูนย์แล้ว ต้องมาสอบ ผ่านทาง สสวท แต่ ก็ต้องถือว่า การที่จะสอบเข้าไปได้ มันก็ควรจะทำได้ แต่มีข้อหนึ่งที่ผม อยากให้ อ.ปิยพงษ์ ตอบ สองข้อ 1.ทำไมอ.ยังไม่ตอบคำถามที่ผมถามที่ บอร์ด สอวน ครับ ผม นั่งคิดหาวิธี อินทิเกรต มาหลายสัปดาห์แล้ว( กระทู้ มันยากตรงคณิตศาสตร์ใช่ม่ะ)
 2. ข้อสอบ สสวท ปีนี้ ข้อที่ 19 นะ มัน คิดยังไงครับ ผมสงสัยว่า ต้องคิด B เดิมด้วยหรือเปล่า ที่ ผมสงสัย จริงๆ คือ บริเวณ ที่ไอ้ประจุ  ไม่สิท่านปรจุ q เคลื่อนที่แบบวงกลมนั้นนะ มีB กระจายสม่ำเสมอไหม ถ้าใช่ แล้ว จาบอกให้งงเพิ่มทำไม ว่า บนแนววงกลม  หรือว่า มีแค่ เฉพาะบนแนววงกลมเท่านั้น กรุณาเขียนมัน ให้ ชัดเจน ไม่งั้น ปัญหายากอยู่ที่ แปลโจทย์ไม่ใช่ตัวโจทย์
  แล้วด้วยความสงสัย ขอเป็น วิทยาทาน คือ ถ้า จุด ที่เราสนใจไม่ใช่ จุด ศูนย์กลางของแนว วงกลม ละครับ B ที่เกิดจาก กระแส เท่ากับเท่าไร ครับ
ขอบคุณครับ

เพิ่งมาเห็นคำถาม  Sad

อาจารย์วุทธิพันธุ์เป็นคนออกข้อสอบ  มีปัญหาอะไรติดต่อโดยตรง  Shocked
« Last Edit: February 19, 2011, 05:52:01 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #25 on: May 16, 2006, 02:58:24 PM »

เพิ่งมาเห็นคำถาม  Sad

อาจารย์วุทธิพันธุ์เป็นคนออกข้อสอบ  มีปัญหาอะไรติดต่อโดยตรง  Shocked
ขอโทษครับ ช่วงนี้ คิดมากไปหน่อย  Cheesy  อยากติดต่อโดยตรงครับ แต่ไม่รู้จะมีโอกาสไหม  Tongue 
มีใคร อัดวิดีโอ เก็บไว้บ้างไหมครับนี่ Wink
« Last Edit: February 19, 2011, 05:52:25 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

PhysicNewbie
neutrino
*

« Reply #26 on: May 21, 2006, 07:40:49 AM »

ผมดูเฉลย ข้อ 3 แล้วไม่เข้าใจครับ  ทำไมถึงรู้ว่า ที่จุด B มีความเร็ว 2ีu ครับ แล้วความเร็วที่จุดอื่นๆเป็นยังไงบ้างเช่นที่ระยะ r 0<r<R    จุด a
แล้วนี้มันกลิ้งด้วยไถล ด้วยหรือกลิ้งโดยไม่ไถล สังเกตยังไงครับ

ขอบคุณครับ
SuperHelper

« Reply #27 on: May 21, 2006, 09:09:33 AM »

ผมดูเฉลย ข้อ 3 แล้วไม่เข้าใจครับ ทำไมถึงรู้ว่า ที่จุด B มีความเร็ว 2ีu ครับ แล้วความเร็วที่จุดอื่นๆเป็นยังไงบ้างเช่นที่ระยะ r 0<r<R  จุด a
แล้วนี้มันกลิ้งด้วยไถล ด้วยหรือกลิ้งโดยไม่ไถล สังเกตยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ต้องอาศัย"ความฉลาด"ของตัวเองสมมติว่าวัตถุกลิ้งโดยไม่ไถล เพราะถ้ากลิ้งโดยไถลด้วย แล้วไม่บอกว่าไถลอย่างไร จะทำไม่ได้

เมื่อวัตถุกลิ้งโดยไม่ไถล ก็แปลว่าจุดที่สัมผัสพื้นอยู่นิ่งชั่วขณะเทียบกับพื้น และจุดอื่น ๆ ของวัตถุหมุนรอบจุดนี้ด้วยความเร็วเชิงมุมเดียวกัน จุด B จึงมีอัตราเร็วเป็น 2 เท่าของจุดศูนย์กลางเพราะอยู่ห่างเป็น 2 เท่า  Grin
« Last Edit: December 18, 2010, 02:49:13 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

PhysicNewbie
neutrino
*

« Reply #28 on: May 29, 2006, 08:05:20 PM »

จุด B จึงมีอัตราเร็วเป็น 2 เท่าของจุดศูนย์กลางเพราะอยู่ห่างเป็น 2 เท่า Grin

^
^
^
อาจารย์ครับผมม่ายเข้าใจอยู่ดี อยู่ห่างเป็น 2 เท่า    2เท่าของอะไรครับ มันมาจากไหน ผมฉลาดน้อยไปเปล่าที่ถามอย่างนี้  bang head

ขอบคุณครับ

SuperHelper

« Reply #29 on: May 29, 2006, 08:10:37 PM »

...
อาจารย์ครับผมม่ายเข้าใจอยู่ดี อยู่ห่างเป็น 2 เท่า   2เท่าของอะไรครับ มันมาจากไหน ผมฉลาดน้อยไปเปล่าที่ถามอย่างนี้ bang head

ขอบคุณครับ

วัตถุทั้งหมดกำลังหมุนรอบจุดสัมผัสกับพื้น จุดศูนย์กลางของวัตถุอยู่ห่างจากจุดสัมผัสเท่ากับรัศมี แต่จุด B อยู่ห่างจากจุดสัมผัสเท่ากับเส้นผ่่านศูนย์กลาง (สองเท่าของรัศมี)  Grin
« Last Edit: December 18, 2010, 02:49:26 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to: