ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8088 Members - Latest Member: Bean
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: วงจรที่มีตัวเก็บประจุอยู่  (Read 5429 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
เกียรติศักดิ์
Administrator
neutrino

:)

« on: July 02, 2005, 08:26:37 AM »

หลายวันที่แล้วผมเรียนวิชาอิเลกทรอนิกส์ อาจารย์ถามคำถามเกี่ยวกับว่า ในวงจรที่มีเซลล์ไฟฟ้าอยู่กับตัวเก็บประจุ จริงๆ แล้ววงจรมันขาดตรงที่เพลทของตัวเก็บประจุมันห่างกันไม่ใช่หรือ แล้วกระแสไฟฟ้าไหลจริงหรือเปล่า รู้ได้อย่างไร

ผมก็ตอบว่ามันไหลครับ โดยดูจากว่าอิเลกตรอนมันวิ่งอย่างไร อิเลกตรอนวิ่งจากเพลทหนึ่ง ผ่านสายไฟ ผ่านเซลล์ไฟฟ้าไป และไปออกันอยู่ที่อีกเพลทหนึ่ง แต่อาจารย์ไม่พอใจกับคำตอบของผมสักเท่าไรครับ อาจารย์บอกว่า แสดงว่าผมคิดว่าพลังงาน (น่าจะหมายถึงพลังงานที่ทำให้อิเลกตรอนวิ่งออกมา?) ถูกเก็บไว้ที่ตัวเก็บประจุหรือไร ผมก็อึ้งๆ ไปครับ

หลังจากนั้นพอดี เพื่อนผมคนหนึ่งก็ตอบอะไรบางอย่างครับ อาจารย์สรุปให้ฟังบนกระดานว่า เสมือนประจุบวกวิ่งจากเซลล์ไฟฟ้าไปที่เพลทหนึ่งของตัวเก็บประจุ และมีประจุลบจากเซลล์ไฟฟ้าวิ่งไปที่อีกเพลทหนึ่งครับ และนี่เป็นคำตอบที่อาจารย์เห็นด้วยและบอกว่าถูกครับ

คำตอบของผมกับเพื่อนก็เหมือนๆ กันไม่ใช่หรือครับ อันของผมดู realistic มากกว่าอีก (เข้าข้างตัวเองหรือเปล่า)

Scientia gaza inaestimabilis est.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: July 09, 2005, 02:27:36 AM »

1. ประจุที่เคลื่อนที่จริง ๆ ในสายไฟคืออิเล็กตรอน เราถือว่าประจุบวกของนิวเคลียสของอะตอมไม่ได้เคลื่อนที่ไปตามกระแส คำตอบที่ประจุบวกเคลื่อนที่ไม่ใช่คำตอบที่"ถูกต้อง"

2. กระแสที่ดูเหมือนว่าไหลผ่านตัวเก็บประจุคือกระแสกระจัด (displacement current) 
ลองกลับไปทบทวนวิชาแม่เหล็กไฟฟ้า ดูตรงหัวข้อกฎของแอมแปร์ และกระแสกระจัด

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: