ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40833 Posts in 6032 Topics- by 5996 Members - Latest Member: naninaru
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: CLASSICAL MECHANICS SECOND YEAR STUDENTS EPISODE II  (Read 14862 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« on: July 01, 2005, 08:59:54 AM »

กระทู้ที่เหมือนกระทู้เดิมแต่โพส โจทย์ อีกข้อเพื่อความรวดเร็ว
                                         icon adore  PHYSICS NEVER DIE

Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: July 01, 2005, 01:38:46 PM »

นี่คือโจทย์ข้อแรกของกระทู้นี้
โจทย์ข้อนี้ไม่ต้องการการคำนวณที่ซับซ้อน เหมาะสำหรับคนทุกเพศทุกวัย
 icon adore ต้องขอขอบคุณ Mr. David Morin นะครับ ที่รวบรวมโจทย์ดีๆมาให้ทำ
                                   PHYSICS NEVER DIE

* e.JPG (29.37 KB, 629x384 - viewed 394 times.)

Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #2 on: July 01, 2005, 02:37:10 PM »

อย่าลืมนะครับ คำตอบต้องได้ ค่าความเร่งออกมาเป็นช่วงนะครับ
ใครบอกได้บ้างว่าทำไมต้องเป็นช่วง ครับ
                                        angel PHYSICS NEVER DIE

NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #3 on: July 01, 2005, 07:57:55 PM »

ยากเหมือนกันนะครับนี่

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #4 on: July 01, 2005, 08:26:28 PM »

ผมคิดให้ก้อนที่ถูกผลักอยู่นิ่ง แล้วก็ใส่แรงเทียมให้อีก 2ก้อน ถ้าหากมันเห็นก้อนอื่นอยู่นิ่งก็แสดงว่า มันวิ่งด้วยความเร่งเท่ากัน ถูกมั้ยครับ
   ก้อนแรกไม่ต้องไปยุ่งกะมันเพราะเราให้มันอยู่นิ่ง แล้วก็ก้อนที่ 2 ผมเดาว่าเมื่อความเร่งมากๆมันจะหลุดออกมา แต่ไม่รู้จะหายังไง ตอนนี้โพสต์นิดหน่อยก่อน
   ตอนแรกก้อนที่จะขยับก็คือก้อนที่ 3
mgcos60sin60=ma
a=\frac{g\sqrt{3}}{4}

สำหรับความเร่งที่จะทำให้ก้อนที่2หลุดออกมากใช้ทอร์กหาความเร่งที่ทำให้ลูกที่2หมุนออกมาเด๋วเดี๋ยวจะหามาให้ทีหลังนะครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Peace
neutrino
*

« Reply #5 on: July 01, 2005, 09:37:04 PM »

อ้าวไม่ใช่ว่าถ้า a น้อยไป มันจะล้มไปข้างหน้าหรอครับ แล้วถ้า a มากไปก้อนบนสุดมันจะกลิ้งหลุดไปด้านหลัง

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
Peace
neutrino
*

« Reply #6 on: July 01, 2005, 09:52:14 PM »

ผมก็ไล่ไปเรื่อยๆ ได้ยังงี้ปะครับ
\displaystyle{\frac{g}{3\sqrt{3}} \leq a \leq \frac{g}{\sqrt{3}}
ถูกผิดยังไงช่วยดูด้วยครับ เดี๋ยววิธีทำผมจะโพสตามมาครับ
« Last Edit: July 04, 2005, 05:46:50 PM by Peace » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

Peace
neutrino
*

« Reply #7 on: July 01, 2005, 10:15:14 PM »

หา a_{min}
ตามรูป คิดที่อันบนสุดจะได้
(N_1+N_2)\cos 30^o = mg
(N_1-N_2)\sin 30^o = ma
กำจัด N_1 และแทนค่าตรีโกณ
\sqrt{3}N_2+\sqrt{3} ma = mg

แล้วคิดอันล่าง (ลืมเขียนแรงที่อันล่างกระทำกันอะครับ แต่แรงนั้นเป็นศูนย์ เพราะลอยพอดี)
N_2 \sin 30^o = ma
แล้วเอาไปแทนค่าหา a ได้
a_{min} = \frac{g}{3\sqrt{3}}

หา a_{max}
ประมาณ N_2 \approx 0
แล้วคิดทอร์กรอบจุดที่ N_1 กระทำ
จะได้ maR \cos 30^o = mgR \sin 30^o
ก็ได้ a_{max} = \frac{g}{\sqrt{3}}

ผมก็จะตอบว่า \displaystyle{\frac{g}{3\sqrt{3}} \leq a \leq \frac{g}{\sqrt{3}}
ไม่ทราบว่าใช่ปะครับ ช่วยแนะนำด้วย

ปล. ในรูปผมลืมแรงที่พื้นกระทำ กับแรงที่สองอันล่างกระทำกันนะครับ แล้วก็ลืมเขียนมุมด้วย ตอนทำเบลอไปหน่อยครับ หุหุ

* image.jpg (18.43 KB, 640x480 - viewed 394 times.)
« Last Edit: July 04, 2005, 05:46:37 PM by Peace » Logged

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #8 on: July 04, 2005, 09:05:23 AM »

คุณ peace แก้สมการหาความเร่งน้อยที่สุดผิดครับ(สองสมการแรก) ลองดูใหม่นะครับ
อ้อ แรงที่บอกว่าประมาณ 0 ที่จริงแล้วมันเท่ากับศูนย์นะครับ ลองกำหนดเงื่อนไขดูดีๆนะครับ
ส่วนหลักการโดยรวม ก็ดีครับ แต่ควรระมัดระวังเรื่อง แรงเทียมด้วยนะครับ
ลองไม่ใช้แรงเทียมได้ รึเปล่าครับ
            PHYSICS NEVER DIE icon adore
« Last Edit: July 04, 2005, 10:12:57 AM by phys_pucca » Logged

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #9 on: July 04, 2005, 10:25:23 AM »

(N_1+N_2)\cos 30^o = mg
(N_1-N_2)\sin 30^o = ma

สองสมการนี้นะครับที่แก้ผิด Huh
                   PHYSICS NEVER DIE angel

Peace
neutrino
*

« Reply #10 on: July 04, 2005, 05:49:28 PM »

แก้แล้วครับ ขอบคุณครับ ท่าทางผมต้องกลับไปเรียนการแก้สมการใหม่ซะแล้ว  Grin
ส่วนแรงเทียมผมไม่ใช้ก็ได้ครับ ในสมการกฎนิวตัน แต่อย่างสมการทอร์กนี่ทำยังไงครับ?

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #11 on: July 12, 2005, 04:42:34 PM »

การจะแก้หา ค่าความเร่งสูงสุดโดยไม่ต้องใช้แรงเทียมนั้นทำได้ดังนี้

พิจารณามวลก้อนบนสุด ความเร่งสูงสุด ที่จะทำให้มวลวางอยู่ได้
จะทำให้ N_2=0 พอดี
และมวลก้อนบนต้องมีความเร่งเท่ากับมวลก้อนข้างล่างคือ a
ฉะนั้นพิจารณาแรงตามแนวดิ่งจะได้
N_1\cos\ 30^{\circ}=mg
และพิจารณาแรงตามแนวระดับจะได้
N_1\sin\ 30^{\circ}=ma_{max}
เมื่อแก้สมการทั้งสองแล้วจะได้ว่า
a_{max}=\frac{g}{\sqrt{3}}

ง่ายๆอย่างนี้เลยครับ ตรงไปตรงมา ไม่ต้องใช้แรงเทียมซึ่งมันไม่ใช่แรงที่มีอยู่จริงครับ police

� � � � � � � � � � � � � � � � � � � � � � � � icon adore PHYSICS NEVER DIE

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #12 on: July 15, 2005, 01:17:11 PM »

เอาไปอีกข้อดีกว่า
icon adore PHYSICS NEVER DIE

* ex.JPG (40.06 KB, 841x384 - viewed 367 times.)

NiG
SuperHelper

« Reply #13 on: July 15, 2005, 05:42:03 PM »

ยากครับ ตอนนี้ยังไม่ออกเลย Huh Huh

NiG
SuperHelper

« Reply #14 on: July 15, 2005, 08:03:13 PM »

ลองไล่ไปเรื่อยๆเปนงี้รึเปล่าครับ

ผมไม่แน่ใจว่าแปลโจทย์ถูกรึเปล่า ผมแปลเปนว่า เอาวัตถุมวล m/2^N-1ไปใส่ไว้ตรงมวลที่มีเครื่องหมาย ?
รอกตัวสุดท้าย(ตัวทN่1)มีความเร่งเท่ากับ g***อันนี้ไม่แน่ใจเดาๆเอาจากเรื่องรอกตอนม.3 ถ้าผิดขออภัยคับ
รอกตัวที่ N-1  มีความเร่ง ตามสมการนิวตันแบบนี้
(m_N-1+m_N)a_N-1=m_Ng-m_N-1g
a_N-1=\frac{m_Ng-m_N-1g}{m_N-1+m_N}
แล้วก็แทนค่าอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆจะได้เปน
a_N-2=\frac{m_Ng-(m_N-1+m_N-2)g}{m_N-1+m_N}
a_N-3=\frac{m_Ng-(m_N-1+m_N-2+m_N-3)g}{M_N-2+m_N-1+m_N}
อย่างนี้ไปเรื่อยๆ
a_N-i=\frac{m_Ng-\sum m_ig}{\sum m_i}
โดยที่ i เป็นจำนวน รอกที่เคลือนที่

ทีนี้ก็แทนค่าเข้าไป ช่วยดูหน่อยนะครับว่าผิดตรงไหน ขอบคุณครับ

ป.ล.เปลี่ยนชื่อเนื่องจากพี่ๆที่สามเสนไม่ให้ใช้ชื่อเก่า บอกว่าย้ายโรงเรียนไปแล้วห้ามใช้ชื่อ เด็กส.ส. 555 Grin+

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น