มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6119 Members - Latest Member: phitsanu
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ โจทย์ฟิสิกส์ขำๆ อย่า serious มากนะครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ฟิสิกส์ขำๆ อย่า serious มากนะครับ  (Read 4828 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Armageddon
neutrino
*

Ich bin ein physiker.

« on: June 12, 2006, 08:50:23 PM »

มีมือ 2 ข้าง  แต่ละข้างมีมวลเท่ากับ  m กรัม
โดยที่ผมยื่นมือซ้ายออกเป็นรัศมียาว r เมตร
และยื่นมือขวาออกเป็นรัศมียาว  2r เมตร(ไม่คิดนน. ของแขนที่ยื่นนะครับ)
โดยที่แขนทั้งสองข้างนั้นมีระยะห่างกัน x เมตร
เราเคลื่อนที่หมุนรอบตัวเองด้วยความเร็ว v เมตร/วินาที
โดยไม่มีความเร่งใดๆ (ยกเว้นความเร่ง g)

อยากจะถามว่าจะทำอย่างไรให้มือซ้ายตามกันมือขวาครับ    Huh

ปล.ถ้าโจทย์ไม่เคลียร์ก็ถามได้นะครับ   
ปปล.ขอให้คิดให้สนุกนะครับ
ปปปล.อย่า serious มากนะครับ  ขำๆ น่า  Grin

จงมอบความรัก  ด้วยใจภักดี
มอบชีวีให้เธอคุ้มครอง
ความหวังดีจงมาปกป้อง   ทั้งตื่นและฝัน....^^
Tung
neutrino
*

Labor Omnia Vincit

« Reply #1 on: June 12, 2006, 08:59:41 PM »

เคลื่อนที่หมุนรอบตัวเองด้วยความเร็ว v เมตร/วินาที นี่มันยังไงหรอครับ  icon adore

ปญฺญาย ปริสุชฺฌติ
คนย่อมบริสุทธิ์ด้วยปัญญา
Armageddon
neutrino
*

« Reply #2 on: June 20, 2006, 10:51:54 AM »

เคลื่อนที่หมุนรอบตัวเองด้วยความเร็ว v เมตร/วินาที นี่มันยังไงหรอครับ  icon adore

ประมาณว่า  ตัวเราที่เป็นแกนอยู่นิ่งๆ แต่แขนเราเคลื่อนที่เป็นวงกลมไปทางขวาครับ

ประมาณว่าดาวเทียมโคจรรอบโลกครับ

ปล. อย่าซีเรียสนะครับ  อิอิ Grin

ความหวังดีจงมาปกป้อง   ทั้งตื่นและฝัน....^^
#Beta_SteP#
neutrino
*

ค่าคงที่ใดๆ ไม่เท่ากับใจที่มั่งคง

« Reply #3 on: June 24, 2006, 01:12:07 AM »

คำตอบ คือ ไม่มีทางตามทันหรือเปล่าครับ  Grin Grin Grin

"รู้จักความพอของความพอเพียงเป็นความเพียงพอที่นิรันดร์..."
Armageddon
neutrino
*

« Reply #4 on: June 24, 2006, 05:35:14 PM »

มันมีวิธีอยู่คับ  อิอิ

ปล. อย่าซีเรียสมากนะคับ  อิอิ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น