ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8091 Members - Latest Member: Korn.sd15
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบความถนัดวิศวฯ ตุลา 2548  (Read 19948 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Peace
neutrino
*

« on: October 15, 2005, 04:07:27 PM »

จากความถนัดวิศวะ สดๆเมื่อวันนี้ครับ จงหาจำนวนองศาอิสระของระบบในภาพ

ใครพอรู้ช่วยแนะนำหน่อยค๊าบ
« Last Edit: October 15, 2005, 10:59:00 PM by ปิยพงษ์ » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: October 15, 2005, 04:22:28 PM »

ก้านที่ติดกับกล่องขยับได้หรือเปล่าครับ

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Peace
neutrino
*

« Reply #2 on: October 15, 2005, 04:23:59 PM »

มันน่าจะหมุนได้ด้วยอะคับ ไอ้ก้านนั้นอะ

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

~AwaTarn~
neutrino
*

What is the real world as I see?

« Reply #3 on: October 15, 2005, 07:11:09 PM »

Degree of freedom น่าจะหมายถึงจำนวน coordinates ที่น้อยที่สุดที่ใช้บอกสภาพการเคลื่อนที่ของระบบ
ดังนั้นในระบบนี้น่าจะมีอยู่ 4 ตัว 2 ตัวแรกเป็นระยะจากตำแหน่งสมดุล(หรือตำแหน่งอ้างอิง)ของมวลก้อนซ้ายและขวา และอีก 2 ตัวเป็นมุมของก้านสองก้านที่ติดกับมวลสองก้อนแรกจากตำแหน่งอ้างอิง  Cool
Ishan
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #4 on: October 15, 2005, 08:50:27 PM »

คุณ peace ยังจำรูปได้ด้วยหรือครับ ผมละลืมไปเลยเจอข้อนี้เข้าไปมั่วเลย รู้สึกปีนี้จะหนักไปทางไฟฟ้านะ ออกเยอะมากๆ พวกกลศาสตร์กับพวกของไหลแทบไม่มีเลย ทำยังแทบจะไม่ทันเลย 
w [o] n
neutrino
*

ชี วิ ต มั น ต้ อ ง เ ดิ น ต า ม ห า ค ว า ม ฝั น

« Reply #5 on: October 15, 2005, 08:54:42 PM »

น้อง peace ไวมาก ๆ ขอบคุณนะคะที่ช่วยลง ๆ
แต่จะว่าไป....เหมือนไปสอบพื้นฐานทางไฟฟ้าเลย� �:-\
« Last Edit: October 16, 2005, 01:05:52 AM by w [o] n » Logged

เคล็ดหลักวิชาในตำราขั้นที่ 1 นั่นก็คือ "การทำใจให้สงบ"
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #6 on: October 15, 2005, 08:59:16 PM »

degree of freedom คล้ายๆกับว่ามีแบบของnormal modeที่เป็นไปได้มากที่สุดเท่าไหร่รึเปล่าครับ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Peace
neutrino
*

« Reply #7 on: October 15, 2005, 10:09:50 PM »

ผมผิดไปแล้วอะคับ 3 คะแนนลอยหายไป Cry

Ishan
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #8 on: October 15, 2005, 10:18:52 PM »

เออแล้วไม่ทราบว่าเติมคำข้อ 6 ตอบอะไรหรอครับที่เป็นเฟืองต่อๆกันอ่า
Peace
neutrino
*

« Reply #9 on: October 15, 2005, 10:34:50 PM »

0.100 m/s รึเปล่าครับ

โจทย์มีเฟืองอันแรก 8 ซี่ หมุนด้วยอัตราเร็วเชิงมุม 75 รอบต่อนาที (มันคือความถี่มานี่หว่า!!) แล้วไปต่อกับเฟืองอันที่สอง 10 ซี่ แล้วเฟืองอันที่สองต่ออยู่กับ (ไม่รู้เค้าเรียกอะไรอะครับ) ที่เป็นแท่งๆ แล้วมีซี่ๆไว้ขบกะเฟืองอะครับ แล้วแต่ละซี่ห่างกัน 10 mm จงหาความเร็วของแท่งนั้น

w [o] n
neutrino
*

ชี วิ ต มั น ต้ อ ง เ ดิ น ต า ม ห า ค ว า ม ฝั น

« Reply #10 on: October 15, 2005, 11:50:27 PM »

0.100 m/s รึเปล่าครับ

โจทย์มีเฟืองอันแรก 8 ซี่ หมุนด้วยอัตราเร็วเชิงมุม 75 รอบต่อนาที (มันคือความถี่มานี่หว่า!!) แล้วไปต่อกับเฟืองอันที่สอง 10 ซี่ แล้วเฟืองอันที่สองต่ออยู่กับ (ไม่รู้เค้าเรียกอะไรอะครับ) ที่เป็นแท่งๆ แล้วมีซี่ๆไว้ขบกะเฟืองอะครับ แล้วแต่ละซี่ห่างกัน 10 mm จงหาความเร็วของแท่งนั้น

ตอกย้ำข้าพเจ้าน้า ๆ 555+ บังเอิญตอนสอบมันเบลอเหนเปนความเร็วเชิงมุม ---> เลยหา choice ในข้อสอบอัตนัยไม่เจอเลย  Grin

* admission พื้นฐานวิศวกรรม ต.ค. 49 ----->>> ข้อสอบอัตนัยมี choice +++

เคล็ดหลักวิชาในตำราขั้นที่ 1 นั่นก็คือ "การทำใจให้สงบ"
ampan
SuperHelper

« Reply #11 on: October 16, 2005, 12:13:02 AM »

degree of freedom คล้ายๆกับว่ามีแบบของnormal modeที่เป็นไปได้มากที่สุดเท่าไหร่รึเปล่าครับ
นิยาม� � �สำหรับกลศาสตร์ = จำนวนพิกัดที่น้อยที่สุดที่ต้องใช้ในการบรรยายการเคลื่อนที่ของระบบเชิงกลอย่างสมบูรณ์

� � � � � � สำหรับอุณหพลศาสตร์ = จำนวนตัวแปรอุณหพลศาสตร์ (เช่น ความดัน อุณหภูมิ ) ที่เป็นอิสระต่อกันที่จำเป็นต้องใช้ในการบรรยายระบบอย่างสมบูรณ์
โดยอ.ปิยพงษ์ ครับ� icon adore
มีความสุขกันทั่วหน้ากับข้อสอบ ที่มี อัตนัยแบบแปลกๆ� Shocked

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
sg24979
neutrino
*

« Reply #12 on: October 16, 2005, 12:36:32 AM »

a. Any of the minimum number of coordinates required to specify completely the motion of a mechanical system.
b. Any of the independent thermodynamic variables, such as pressure, temperature, or composition, required to specify a system with a given number of phases and components.

แล้วอย่างนี้จะตอบอะไรดีล่ะครับ ส่วนตัวผมคิดว่า 3 �หรือว่าจริงๆแล้วมันคือ 4 � Huh

คือที่ผมคิดนะครับ �มันจะได้สมการที่อธิบายระบบนี้มา �ซึ่งจะประกอบด้วยตัวแปรที่ใช้กำหนดพิกัดต่างๆของอนุภาคแต่ละอนุภาคในระบบจำนวน 4 ตัว(เนื่องจากมี 4 อนุภาค ซึ่งถือว่าอธิบายได้ด้วยการเคลื่อนที่เชิงเส้น �ไม่สนใจการหมุน) �แล้วทีนี้ถ้าเราอยากอธิบายระบบนี้ ณ เวลาใดๆเลย �ก็คือรู้แค่ 3 ตัว เราก็จะรู้ตัวที่เหลือได้หมดอะครับ �

ใครคิดอย่างไรช่วยแสดงความเห็นด้วยครับ �ข้างต้นนั่นคือที่ผมเข้าใจ �บอกตรงๆว่าไม่ชัวร์ครับ �

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
Peace
neutrino
*

« Reply #13 on: October 16, 2005, 06:34:08 AM »

ข้อสอบอัตนัยแบบนี้ผมชอบคับ  Grin มั่วได้

I am wathan
neutrino
*

beyond the frame

« Reply #14 on: October 17, 2005, 06:07:42 PM »

degree of freedom => องศาอิสระ
คำแปลนี้มาจากโจทย์หรือครับ
ผมว่ามันฟังดูแหม่งๆชอบกลนะ
นอกจากฟังไม่ดีแล้ว ยังไม่ได้ความหมายอีกต่างหาก

Remember me.
SOMEDAY, I will be SOMEONE
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: