ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40017 Posts in 5865 Topics- by 4562 Members - Latest Member: jaboyy24
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยเฉลยหน่อยครับ  (Read 3747 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tarapon
neutrino
*

« on: December 27, 2009, 09:56:42 PM »

จะหาสนามไฟฟ้าของทรงกลมกลวงยังไงครับ  icon adore  icon adore
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #1 on: December 28, 2009, 05:56:52 PM »

สนามไฟฟ้าตรงไหนครับ แล้วกลวงยังไง
ขอรายละเอียดด้วยครับ

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
erk1994
neutrino
*

« Reply #2 on: December 28, 2009, 06:15:12 PM »

สนามไฟฟ้าตรงไหนครับ แล้วกลวงยังไง
ขอรายละเอียดด้วยครับ
หาที่ภายนอกทรงกลมตัวนำกลวง+เปลือกบาง ครับ
เราสามารถมองที่ทรงกลมนั้นเป็นเหมือนกับจุดประจุได้เลยนี่ครับ ถ้าเราใช้กฎของเกาส์
แต่ถ้าจะใช้กฎของคูลอมบ์ก็ต้องทำเป็นวงแหวนประจุชิ้นเล็กๆ แล้วหา dE เนื่องจากวงแหวนชิ้นนั้นแล้วก็อินทิเกรทรวมได้เลย
ที่ผมคิดนี้ถูก หรือ ผิด อย่างไรก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
« Last Edit: December 28, 2009, 06:19:20 PM by erk1994 » Logged
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #3 on: December 28, 2009, 06:56:42 PM »

น่าจะถูกนะครับ ผมก็คิดดูแล้วครับ แล้วก็ลองเปิดดูหนังสือดูแล้วด้วยครับ ถ้าผู้ทราบก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore icon adoreผมจะได้ไปอ่านเพิ่มเติมครับ  reading reading

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #4 on: December 28, 2009, 07:26:23 PM »

วิธีแบ่งเป็นวงแหวนแล้วอินทิเกรตหาดูได้ง่ายๆในหนังสือฟิสิกส์ แม่เหล็กไฟฟ้า ของ สอวน. หน้า18 ข้อ 1.8   แต่สำหรับวิธีการอินทิเกรตก็จัดการต่อกันเอาเองนะครับ Grin Grin
Tangg
neutrino
*

« Reply #5 on: January 05, 2010, 06:27:21 PM »

วิธีที่ใช้ได่ทุกกรณีคือ การใช้กฎของคุลอมป์ครับ ส่วนการใช้กฎของเกาส์ เราจะสร้างผิวทรงกลมกลวงขึ้นมา ซึ่งถ้าจุดที่ต้องการหาสนาม ก็สร้างผิวข้างนอก ประจุที่อยู่ข้างในคือ Q แต่ถ้าต้องการหาสนามได้ใน เราก็สร้างผิวทรงกลมข้างใน และสังเกตว่า ข้างในผิวเกาส์เซียนไม่มีประจุ สนามเลยเป็น 0 ครับ ส่วนถ้าหาที่ผิว ความจริงแล้วกฎของเกาส์นั้น จะใช้ไม่ได้นะครับ เพราะถ้าเราสร้างฺผิวเกาส์เซียนที่ผิวทรงกลมจริงๆ เราจะไม่รู้ว่า มีประจุอยู่ข้างในทรงกลมเท่าไหร่ แต่ถ้าลองมัวเมว่ามันแบ่งประจุครึ่งๆแล้วมาเทียบกับการใช้กฎของคูลอมป์แล้วมันได้เท่ากันครับ
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #6 on: January 05, 2010, 08:51:25 PM »

วิธีที่ใช้ได่ทุกกรณีคือ การใช้กฎของคุลอมป์ครับ ส่วนการใช้กฎของเกาส์ เราจะสร้างผิวทรงกลมกลวงขึ้นมา ซึ่งถ้าจุดที่ต้องการหาสนาม ก็สร้างผิวข้างนอก ประจุที่อยู่ข้างในคือ Q แต่ถ้าต้องการหาสนามได้ใน เราก็สร้างผิวทรงกลมข้างใน และสังเกตว่า ข้างในผิวเกาส์เซียนไม่มีประจุ สนามเลยเป็น 0 ครับ ส่วนถ้าหาที่ผิว ความจริงแล้วกฎของเกาส์นั้น จะใช้ไม่ได้นะครับ เพราะถ้าเราสร้างฺผิวเกาส์เซียนที่ผิวทรงกลมจริงๆ เราจะไม่รู้ว่า มีประจุอยู่ข้างในทรงกลมเท่าไหร่ แต่ถ้าลองมัวเมว่ามันแบ่งประจุครึ่งๆแล้วมาเทียบกับการใช้กฎของคูลอมป์แล้วมันได้เท่ากันครับ
ทรงกลมที่ว่านี่คือทรงกลมกลวงบาง ใช่รึเปล่าครับ

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
erk1994
neutrino
*

« Reply #7 on: January 06, 2010, 06:12:20 PM »

ใช่ครับ ทรงกลมกลวงบางครับ
erk1994
neutrino
*

« Reply #8 on: January 06, 2010, 06:14:22 PM »

ว่าแต่คุณ putmusic ลืมอะไรไปรึเปล่าครับ ยังไม่ได้ตอบผมเลย Shame on you Shame on you
tarapon
neutrino
*

« Reply #9 on: January 10, 2010, 08:14:40 PM »

ขอขอบคุณในน้ำใจของทุกท่านที่ช่วยผม  icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น