มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8039 Members - Latest Member: รรร
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กฏการอนุรักษ์พลังงาน  (Read 10002 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
smipreacwfiotrum
neutrino
*

« on: February 03, 2012, 08:55:59 PM »

เมื่อไม่กี่วัน ผมได้ทำข้อสอบที่ รร ของผมมาครับ
เลยอยากจะมาถามผู้รู้หน่อยครับ เผอิญผมไม่ค่อยเก่ง ละก็ไม่ค่อยเข้าใจทำไหร่อะครับ

โจทย์มีอยู่ว่า
1. ปล่อยมวลขนาด 0.8 kg ซึ่งอยู่สูงจากพื้นดิน 5 m ลงไปที่พื้นดิน แล้วโจทย์ก็บอกว่ามันทะลุดินลงไป 5 cm = 0.05 m จึงหยุด
ถามว่า แรงที่ดินทำต่อมวลนี้มีค่าเท่าไหร่ครับ (สมมุตว่า แรงนี้คงตัว และมีขนาดเท่ากันที่ทุก ๆ จุดในดิน) กำหนด g = 10 m/s^2

ผมอยากให้หลายๆคนลองทำ ก่อนดูวิธีคิดอะครับ (ไม่รู้ตรงกับผมเปล่่า)

วิธีคิด (ของผม ไม่รู้ถูกเปล่่า)

1. ผมกำหนดให้ที่ระดับพื้นดิน พลังงานศักย์โน้มถ่วงมีค่าเท่ากับ 0 จูล
   ดังนั้น ขณะที่มวลอยู่สูงจากพื้น พลังงานศักย์โน้มถ่วงมีค่าเท่ากับ mg(5)
   และ ขณะที่มวลจมอยู่ในดิน พลังงานศักย์โน้มถ่วงมีค่าเท่ากับ -mg(0.05) สังเกตว่า ที่จุดนี้ พลังงานศักย์โน้มถ่วงมีค่าเป็นลบ

2. ผมเขียนสมการ การอนุรักษ์พลังงาน

(พลังงานรวมของระบบที่จุด 1) - (งานของแรงต้านของดิน) = (พลังงานรวมของระบบที่จุด 2)

mg(5) - F(0.05) = -mg(0.05)

F(0.05) = mg(5+0.05)

F= mg(5.05)/0.05

F = 0.8x10x5.05 / 0.05

= 808 N

คือ เพื่อนผมทั้งห้องเขาตอบ 800 N อะครับ (หลายๆ คนอาจคิดได้เท่านี้) ไม่รู้ว่าผมคิดผิดถูกยังไงอะครับ ขอผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ

คือ ผมคิดว่า จุดสำคัญก็คือ พลังงานศักย์โน้มถ่วง มันไม่สำคัญว่าเราจะเลือกให้จุดไหนเป็น 0  coolsmiley (มั้งนะ)
เพราะว่าในสมการ การอนุรักษ์พลังงาน พอเราย้ายมา ผลต่างพลังงานศักย์ยังเท่าเดิมอะครับ
หรือพูดง่ายๆ ก็คือ ปริมาณที่สำคัญที่เราพิจารณา
ไม่ใช่ ค่าพลังงานศักย์โน้มถ่วงที่จุดใดๆ แต่ว่ามันน่าจะเป็นผลต่างของพลังงานศักย์โน้มถ่วงมากกว่า
เพราะในขณะที่วัตถุตกลงมา แรงโน้มถ่วงได้ทำงานต่อวัตถุ ซึ่งขึ้นอยู๋กับผลต่างความสูงเท่านั้น (ผมคิดว่าอย่างนี้นะ)  bang head

และบางที ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่า พลังงานศักย์โน้มถ่วงมีค่าเป็นลบได้ด้วยเหรอครับ

icon adore icon adore  ขอผู็รู้ช่วยอธิบายทีครับ ตกลงมันต้องตอบเท่าไหร่กันแน่ครับ ใครก็ได้ , ผู้ดูแลฟอรั่ม อาจารย์ปิยพงษ์ สิทธิคง ช่วยด้วยครับ icon adore icon adore

« Last Edit: February 03, 2012, 09:13:26 PM by smipreacwfiotrum » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: February 03, 2012, 10:27:00 PM »

ที่ทำมาถูกแล้ว  Grin

พลังงานศักย์มีค่าเป็นลบได้  ถ้าเราให้ที่ระดับพื้นเป็นที่พลังงานศักย์โน้มถ่วงเป็นศูนย์ ที่ระดับต่ำกว่านั้นพลังงานศักย์โน้มถ่วงมีค่าน้อยกว่า จึงเป็นลบ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น