ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5778 Members - Latest Member: tuek
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 »   Go Down
Print
Author Topic: ฟิสิกส์โอลิมปิก ค่ายหนึ่ง 2552-53  (Read 60080 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #90 on: October 19, 2009, 07:37:34 PM »

เขียน Inertia tensor ออกมาก็จบแล้วครับ Grin (ต้องรู้ก่อนนะครับว่า \displaystyle \int x^2+y^2 dm =\dfrac{1}{6}ma^2 )

(คือถ้ารวมพิสูจน์โมเมนต์ความเฉื่อยรอบแกน x แล้วด้วยก็เกิน 2 บรรทัดแหละครับ ขอโทษครับที่พูดให้มันดูน่ากลัว  icon adore icon adore icon adore
เมื่อเช้านี้พี่เก่งเค้ามาโปรยจนหมดแล้วแหละครับ แถมยังบอกอีกด้วยว่าไม่เกินหลักสูตร (?!?)

นอนยันได้เลยครับ เกินหลักสูตรโอลิมปิกแน่นอน คือเรื่องการหมุนเป็นเรื่องที่ยากที่สุดในกลศาสตร์(ยากอย่างเว่อร์) พี่เองก็ยังไม่เข้าใจอย่างแจ่มแจ้งเลย ยิ่งเรื่องพวก Inertia tensors นี่ มันเป็นคณิตศาสตร์ซึ่งมันไม่น่าไปเล่นกับมันเท่าไหร่(ในตอนนี้) เพราะว่าต้องใช้เวลานานในการทำความเข้าใจ (ผมเพิ่งจะมาเข้าใจตอนนี้นี่ หลังจากอ่านมาประมาณ 1 ปี แล้วก็ยังไม่รู้ว่าไอ้ที่กำลังเข้าใจอยู่นี่มันถูกรึเปล่า) ดังนั้นขอเตือนไว้ว่าอย่านำเวลาไปสูญเสียกับเรื่องนี้ในตอนนี้ ไม่ใช่แค่เสียเวลาอย่างเดียว มันจะทำให้เราสับสนได้ง่ายๆ เอาไว้จบค่ายก่อน แล้วค่อยไปอ่านก็ได้คับ  smitten

หลักสูตรโอลิมปิกน่าจะมีเฉพาะการหมุนในสองมิตินะครับ สามมิติจะมีก็นิดเดียว ไม่น่าจะโหดแบบนั้น
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #91 on: October 20, 2009, 12:07:07 AM »

เดี๋ยวนี้ค่าย 1 เจอtensorแล้วหรอครับนี่  buck2

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #92 on: October 20, 2009, 02:01:50 AM »

เดี๋ยวนี้ค่าย 1 เจอtensorแล้วหรอครับนี่  buck2

เพื่อนเกรท

คือว่ามันไม่ใช่เทนเซอร์หรอกนะ มันเป็นแค่เมทริกซ์เท่านั้นเอง อย่าตกใจไป

ปีเราก็เจอเมทริกซ์นะ โหดกว่านี้เยอะ โดยเฉพาะที่อาจารย์กุลพันธ์สอน  2funny พวกเรื่อง eigen value กับ eigen vector ที่เพิ่งจะมาเข้าใจตอนเรียนที่นี่นี่แหละ  Grin
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #93 on: October 20, 2009, 10:52:18 AM »

เพื่อนเกรท

คือว่ามันไม่ใช่เทนเซอร์หรอกนะ มันเป็นแค่เมทริกซ์เท่านั้นเอง อย่าตกใจไป

ปีเราก็เจอเมทริกซ์นะ โหดกว่านี้เยอะ โดยเฉพาะที่อาจารย์กุลพันธ์สอน  2funny พวกเรื่อง eigen value กับ eigen vector ที่เพิ่งจะมาเข้าใจตอนเรียนที่นี่นี่แหละ  Grin
อิจฉาเพื่อนตั้ว 55

มาอยู่นี่ แทบไม่ได้แตะฟิสิกส์เลยจริงๆ (แต่จะได้เจอก็ตอนสอบ SAT Subject test ต้นเดือนหน้า) ซึ่งก็ไม่ได้ต่างอะไรจากฟิสิกส์ม.ปลายบ้านเรามากนัก

อยากมีเวลาให้ฟิสิกส์จริงๆ แต่อยู่ที่นี่ได้นอนน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆ นอนมากไปก็รู้สึกผิด เพราะอีกสองเดือนครึ่งก็ต้องส่งใบสมัครมหาลัยแล้ว  reading

แต่โรงเรียนที่มาเรียนได้ข่าวมาว่ามีแล็บฟิสิกส์เจ๋งๆให้เล่น เห็นโพบอกว่ามี microwave generator เดี๋ยวจะลองไปขออาจารย์เล่นตอนฤดูหนาว (คือที่นี่มี Science Olympiad ตอน winter term แต่ว่าคนละอย่างกับที่เราไปแข่งๆกัน)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #94 on: October 27, 2009, 06:15:46 PM »

อาจารย์ปิยพงษ์ครับ ปีนี้ออกจรวดไหมครับ  idiot2
SuperHelper

« Reply #95 on: October 27, 2009, 10:18:00 PM »

เดี๋ยวนี้น้องๆกล้าถามกันแบบนี้แล้วเหรอนี่  Grin
SuperHelper

« Reply #96 on: October 27, 2009, 10:19:18 PM »

เดี๋ยวนี้น้องๆกล้าถามกันแบบนี้แล้วเหรอนี่  Grin

เรื่องที่ไม่สอน นี้มีสิทธิ์ออกได้รึเปล่าครับ  จะได้อ่านไป 2funny
« Last Edit: October 27, 2009, 10:22:12 PM by GunUltimateID » Logged
zealzonix
neutrino
*

« Reply #97 on: October 29, 2009, 06:15:11 PM »

ข้อสอบโหดมากเลยครับ T^T

จะได้กลับมา สสวท มั้ยนี่

กลศาสตร์กับคลื่น ทำไม่ทันเลยครับ

เยอะมากกก
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #98 on: October 29, 2009, 08:53:52 PM »

กลศาสตร์กับคลื่น ทำไม่ทันเลยครับ

เยอะมากกก

ข้อสอบมันไม่เยอะหรอกถ้าทำได้ บางข้อทำไม่กี่บรรทัดเท่านั้น  Grin

SuperHelper

« Reply #99 on: October 29, 2009, 09:33:24 PM »

เยอะมากกก

ข้อสอบมันไม่เยอะหรอกถ้าทำได้ บางข้อทำไม่กี่บรรทัดเท่านั้น  Grin

คะแนนแต่ละข้อเท่ากันไหมครับ  Shocked
WinGed_BeaN
neutrino
*

« Reply #100 on: October 29, 2009, 09:52:32 PM »

ที่ 15 ค่ายสองปีก่อนๆ ได้คะแนนเท่าไรครับ  embarassed
ถ้าได้ราวๆครึ่งนึงมีลุ้นไหมครับ  idiot2
nklohit
neutrino
*

« Reply #101 on: October 29, 2009, 10:06:50 PM »

ใครมีข้อสอบช่วยโพสต์ขึ้นมาหน่อยสิครับ  Smiley

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
zealzonix
neutrino
*

« Reply #102 on: October 29, 2009, 10:17:14 PM »

เยอะมากกก

อาจารย์ครับ

แล้วข้อความเร็วกรอบ CM ครับ

มีวิธีสั้นๆด้วยหรอคับ มันดูถึกมากเลยอะครับ

ติดค่าเยอะแยะไปหมด

แต่คือ มันจะเป็น เคลื่อนที่เข้าหากันด้วยความเร็วเท่ากับ Vcm ปะครับ ในกรอบ CM

ทั้งก่อนและหลังชน
SuperHelper

« Reply #103 on: October 29, 2009, 10:31:00 PM »

ข้อสอบกลศาสตร์

* IPST_2009_10_ClassicalMechanics_1st_exam1.jpg (226.71 KB, 1020x1320 - viewed 1655 times.)
« Last Edit: October 29, 2009, 10:44:04 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

« Reply #104 on: October 30, 2009, 01:53:39 PM »

...
อาจารย์ครับ

แล้วข้อความเร็วกรอบ CM ครับ

มีวิธีสั้นๆด้วยหรอคับ มันดูถึกมากเลยอะครับ

ติดค่าเยอะแยะไปหมด

แต่คือ มันจะเป็น เคลื่อนที่เข้าหากันด้วยความเร็วเท่ากับ Vcm ปะครับ ในกรอบ CM

ทั้งก่อนและหลังชน

ให้ V เป็นความเร็วของกรอบ CM เทียบกับห้องปฎิบัติการ
จากสูตรการแปลงโมเมนตัม p_x^\prime=\gamma (p_x-\beta E/c) และผลบวกของโมเมนตัมเป็นศูนย์ในกรอบ CM เราได้ว่า
\gamma (0-\beta E_A/c) + \gamma (m_B\gamma_u u - \beta E_B/c)=0
เมื่อแก้สมการนี้จะได้ว่า \beta = \dfrac{V}{c}= \dfrac{m_B c \gamma_u u}{E_A+E_B}
หรือ V=\dfrac{m_{B}c^2 \gamma_{u} u}{m_{A}c^2+m_B \gamma_{u}c^2}=\dfrac{u}{1+\sqrt{1-u^2/c^2}}

ถึกมากไหมจ๊ะ  Grin

อีกวิธีหนึ่งคิดรวบทีเดียวว่าผลบวกของ 4-vector เป็น 4-vector ดังนั้นมองว่าโมเมนตัม \vec P=\vec p_A+\vec p_B ทั้งหมดแปลงตามการแปลงแบบโลเร็นตซ์ด้วย
P_x^\prime=\gamma \left ( P_x-(V/c) (E_{net}/c)\right )=0
จะได้ V=\dfrac{P_xc^2}{E_{net}}=\dfrac{m_{B}c^2 \gamma_{u} u}{m_{A}c^2+m_B \gamma_{u}c^2}=\dfrac{u}{1+\sqrt{1-u^2/c^2}}
« Last Edit: October 30, 2009, 03:29:56 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น