มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7727 Members - Latest Member: Mind
Pages: « 1 2 3   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์สอวน.รอบพิเศษ 2552  (Read 38517 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #30 on: February 03, 2009, 09:16:50 PM »

ช่วยแนะวิธีคิดข้อ   3     7    9  ทั้ง สามข้อนี้คิดยังไงก็ไม่ตรงอะคับช่วยอธิบายหน่อย reading reading reading reading angel angel bang head bang head bang head
ข้อ 3 ใช้หลักการอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุมเนื่องจากหลังดีดวัตถุแล้ว ไม่มีทอร์กจากแรงภายนอกกระทำต่อระบบ
ข้อ 7 ใช้หลักการอนุรักษ์โมเมนตัมของการเคลื่อนที่ในแนวระดับของระบบมวลmกับหลังคาลื่น เนื่องจากไม่มีแรงภายนอกกระทำกับระบบนี้ในแนวระดับ
ข้อ 9 ใช้กฎการอนุรักษ์พลังงานกับหลักการอนุรักษ์โมเมนตัมขณะที่ลูกเหล็กกระดอนพื้นและขณะที่ลูกปิงปองชนลูกเหล็ก* แนวคิดเรื่องกรอบศูนย์กลางมวลของลูกเหล็กขณะชนจะช่วยทำให้ปัญหานี้ง่ายขึ้นมาก

*คือเราตั้งสมมติฐานว่าขณะที่ลูกปิงปองกำลังจะกระทบลูกเหล็กพอดี ลูกเหล็กได้กระดอนจากพื้นขึ้นมาแล้ว ตรงจุดที่ลูกปิงปองชนกับลูกเหล็กที่กระดอนขึ้นมานี้ ถ้าใช้แนวคิดเรื่องกรอบศูนย์กลางมวลของลูกเหล็กซึ่งมีมวลมากกว่าลูกปิงปองมากๆ จะทำให้ปัญหานี้ง่ายขึ้น เพราะเหมือนเป็นสัญชาติญาณอยู่แล้วที่ถ้าเราปาลูกปิงปองใส่กำแพงนิ่ง กำแพงก็จะยังอยู่นิ่งๆแล้วลูกปิงปองกระดอนกลับมาด้วยอัตราเร็วเท่าเดิมถ้าเป็นการชนแบบยืดหยุ่น  Smiley

ช่วยเขียนสมการให้ก็ดีนะครับทั้งสามข้อเลยนะครับ
ขอบคุณครับ(พี่เกรท)
น้อง makas ลองทำดูก่อนจะดีกว่าครับ เขียนมาในนี้ แล้วจะมีหลายๆคนช่วยๆกันดูให้ครับ
ศึกษาและฝึกการเขียนสัญลักษณ์และสมการคณิตศาสตร์ได้ที่นี่ครับ
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php?Itemid=114&topic=32.msg61#msg61

ปล.ผมกำลังจะสอบปลายภาคเพื่อจบม.6 ครับ ช่วงนี้งานเข้าบ่อยมากๆ ขออภัยที่อาจจะช่วยน้องได้ไม่เต็มที่นะครับแต่อยากให้น้องลองทำด้วยตนเองดูก่อนดีกว่าครับ แนะไว้ให้แล้ว  Wink
« Last Edit: March 01, 2010, 10:53:31 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #31 on: February 05, 2009, 10:59:11 PM »

ประกาศผลวันไหนครับ  Cool
pruegsanusak
neutrino
*

« Reply #32 on: February 09, 2009, 07:09:32 PM »

วันที่ 20 กุมภาพันธ์ ค่ะ laugh
hiphoper
neutrino
*

« Reply #33 on: February 28, 2009, 11:27:25 PM »

ไปลองทำมาได้ตามนี้ครับ (แต่อาจผิดพลาดบ้างดดยเฉพาะข้อ 24 25 26 )

1.  3 เท่า

2. \sqrt{2gh+\dfrac{kh^{2}}{m}}

3. \dfrac{mv_{0}^{2}D^{2}}{2l^{2}}

4. \dfrac{q_{0}}{RC_{1}}

5. \dfrac{q_{0}}{C_{1}+C_{2}}

6. \dfrac{q_{0}^{2}C_{2}}{2(C_{1}+C_{2})^2}

7. (M-m)\sqrt{\dfrac{2gh}{M(M+m)}}

8. (k_{1}+k_{2})\sqrt{\dfrac{1}{k_{1}k_{2}}}

9. 9h

10.  \dfrac{V_{0}}{\sqrt{2}}\sqrt{1+\dfrac{R^{2}}{(\omega L)^{2}}}

11. \dfrac{77Q^{2}}{48\pi \epsilon_{0}a}

12. ภาพเสมือนอยู่ทางขวาของเลนส์ 10 cm

13. ภาพจริงอยู่ทางซ้ายของเลนส์ 20 cm

14. 2 เ่ท่า

15. \dfrac{CV^{2}}{2d}

16. \dfrac{7}{32}V

17. 256 ต่อ 1

18.  r^{2}\sqrt{\dfrac{2gh}{h^{4}-r^{4}}}

19. \dfrac{P_{1}V_{1}}{\gamma -1}\left( 1-\left( \dfrac{V_{1}}{V_{2}} \right)^{\gamma -1}  \right)

20. \sqrt{2} เท่า

21. \dfrac{h}{4\pi am}\sqrt{\frac{2H}{g}}

22. \arctan (\frac{b}{a}) แต่ไม่ชัวร์ว่าต้องแปลงเป็นองศา อย่างที่โจทย์ถามรึเปล่า

23. A\cos(5t) \sin(1005t) แก้เป็็น 2Acos(5t)sin(1005t) ครับ

24. 2 เท่า แก้เป็น 1/2 เท่าครับ

25. 5,000 ล้านปี

26. \frac{1}{2} เท่า

27. ตัวใครตัวมันครับ buck2

ข้อ20 ครับคือว่าตอบไม่น่าจะออกมาเป็น  \sqrt{2} นะครับเพราะว่าสูตรการหาพลังงานจลน์เฉลี่ยของแก๊สโมเลกุลอะตอมคู่อย่างแก๊สไฮโดรเจนไม่ได้ใช่สูตรเดียวกับแก็สอะตอมเดี่ยวอย่างฮีเลียมนะครับ.....หรือผมคิดผิด ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
« Last Edit: February 21, 2011, 06:03:11 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #34 on: May 13, 2009, 07:26:54 PM »

ทำไม ข้อ7 ผมได้เป็น (M+m)\sqrt{\dfrac{2gh}{M(M+m)}}

ลองทำดูครับ   เนื่่องจากไม่มีแรงภายนอกกระทำกับระบบ จึงใช้กฏการอนุรักษ์โมเมนตัมได้
ให้ v เป็นความเร็วของ m เทียบกับโลก และ V เป็นความเร็วของ M เทียบกับโลก
คิดตั้งแต่ m เริ่มเคลื่อนที่จนสุดท้ายหลุดจาก M
                       MV=mv
และ หลักการอนุรักษ์พลังงาน
                       mgh=\dfrac{1}{2}mv^2+\dfrac{1}{2}MV^2

แก้สมการได้      v=M\sqrt{\dfrac{2gh}{M(M+m)}}

V=m\sqrt{\dfrac{2gh}{M(M+m)}}

จะได้ขนาดความเร็วสุดท้ายของ m สัมพัทธ์กับ M เท่ากับ  v+V=(M+m)\sqrt{\dfrac{2gh}{M(M+m)}}

ช่วย check ให้ด้วยครับ  uglystupid2

« Last Edit: April 02, 2010, 08:31:42 PM by กฤษดา » Logged
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #35 on: May 13, 2009, 07:30:31 PM »

อยากได้วิธีทำข้อ 16 ครับ คิดแล้วมันยาวยังไงไม่รู้ idiot2
hiphoper
neutrino
*

« Reply #36 on: June 08, 2009, 02:55:48 PM »

ช่วยแนะวิธีคิดข้อ   3     7    9  ทั้ง สามข้อนี้คิดยังไงก็ไม่ตรงอะคับช่วยอธิบายหน่อย reading reading reading reading angel angel bang head bang head bang head
ข้อ 3 ใช้หลักการอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุมเนื่องจากหลังดีดวัตถุแล้ว ไม่มีทอร์กจากแรงภายนอกกระทำต่อระบบ
ข้อ 7 ใช้หลักการอนุรักษ์โมเมนตัมของการเคลื่อนที่ในแนวระดับของระบบมวลmกับหลังคาลื่น เนื่องจากไม่มีแรงภายนอกกระทำกับระบบนี้ในแนวระดับ
ข้อ 9 ใช้กฎการอนุรักษ์พลังงานกับหลักการอนุรักษ์โมเมนตัมขณะที่ลูกเหล็กกระดอนพื้นและขณะที่ลูกปิงปองชนลูกเหล็ก* แนวคิดเรื่องกรอบศูนย์กลางมวลของลูกเหล็กขณะชนจะช่วยทำให้ปัญหานี้ง่ายขึ้นมาก

*คือเราตั้งสมมติฐานว่าขณะที่ลูกปิงปองกำลังจะกระทบลูกเหล็กพอดี ลูกเหล็กได้กระดอนจากพื้นขึ้นมาแล้ว ตรงจุดที่ลูกปิงปองชนกับลูกเหล็กที่กระดอนขึ้นมานี้ ถ้าใช้แนวคิดเรื่องกรอบศูนย์กลางมวลของลูกเหล็กซึ่งมีมวลมากกว่าลูกปิงปองมากๆ จะทำให้ปัญหานี้ง่ายขึ้น เพราะเหมือนเป็นสัญชาติญาณอยู่แล้วที่ถ้าเราปาลูกปิงปองใส่กำแพงนิ่ง กำแพงก็จะยังอยู่นิ่งๆแล้วลูกปิงปองกระดอนกลับมาด้วยอัตราเร็วเท่าเดิมถ้าเป็นการชนแบบยืดหยุ่น  Smiley

ช่วยเขียนสมการให้ก็ดีนะครับทั้งสามข้อเลยนะครับ
ขอบคุณครับ(พี่เกรท)
น้อง makas ลองทำดูก่อนจะดีกว่าครับ เขียนมาในนี้ แล้วจะมีหลายๆคนช่วยๆกันดูให้ครับ
ศึกษาและฝึกการเขียนสัญลักษณ์และสมการคณิตศาสตร์ได้ที่นี่ครับ
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php?Itemid=114&topic=32.msg61#msg61

ปล.ผมกำลังจะสอบปลายภาคเพื่อจบม.6 ครับ ช่วงนี้งานเข้าบ่อยมากๆ ขออภัยที่อาจจะช่วยน้องได้ไม่เต็มที่นะครับแต่อยากให้น้องลองทำด้วยตนเองดูก่อนดีกว่าครับ แนะไว้ให้แล้ว  Wink

ผมลองคิดดูนะครับ ข้อ9อ่าครับ
ผมคิดได้4hเองอ่าครับ คิดยังไงก็ได้เท่าเดิม
ช่วยบอกวิธีคิดได้ไหมครับ และช่วยอธิบาย"เรื่องกรอบศูนย์กลางมวล"ให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ^^
« Last Edit: March 01, 2010, 10:52:45 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Great
SuperHelper

« Reply #37 on: June 08, 2009, 10:23:28 PM »

...
ผมคิดได้4hเองอ่าครับ คิดยังไงก็ได้เท่าเดิม
ช่วยบอกวิธีคิดได้ไหมครับ และช่วยอธิบาย"เรื่องกรอบศูนย์กลางมวล"ให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ^^
ดูรูปด้านล่างครับ
สุดท้ายจะได้ v_f = 3 v
ดังนั้น mgh_f = \dfrac{1}{2} m (3 v)^2
h_f = 9 \left( \dfrac{v^2}{2g}  \right) = 9h

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
hiphoper
neutrino
*

« Reply #38 on: June 10, 2009, 08:51:56 AM »

...
ดังนั้น mgh_f = \dfrac{1}{2} m (3 v)^2
h_f = 9 \left( \dfrac{v^2}{2g}  \right) = 9h

จากรูปในเมื่อความเร็วของลูกปิงปองเป็น2vเมื่อเทียบกับพื้นทำไมไม่เอา2vไปหาความสูงละครับ
แล้วทำไมต้องให้กรอบของลูกเหล็กด้วย งงมากเลย buck2 Huh buck2 Huh buck2 Huh buck2 Huh idiot2
Great
SuperHelper

« Reply #39 on: June 10, 2009, 05:25:43 PM »

...

จากรูปในเมื่อความเร็วของลูกปิงปองเป็น2vเมื่อเทียบกับพื้นทำไมไม่เอา2vไปหาความสูงละครับ
แล้วทำไมต้องให้กรอบของลูกเหล็กด้วย งงมากเลย buck2 Huh buck2 Huh buck2 Huh buck2 Huh idiot2
จากรูป แบ่งเป็นสามช่วง(ตามเส้นประ จากซ้ายไปขวา) ช่วงแรกคือช่วงตอนที่ลูกเหล็กกระทบพื้น เป็นแบบยืดหยุ่นสมบูรณ์ จึงกระดอนขึ้นด้วยอัตราเร็ว v เท่าเดิม
ทีนี้ช่วงที่สอง ลูกเหล็กกำลังจะกระทบลูกบอล(ลูกปิงปอง) วิธีแรกคือใช้กฎการอนุรักษ์โมเมนตัมในกรอบอ้างอิงเทียบกับพื้นตรงๆ (ทำให้ดูทีหลัง) แต่ทีนี้ เราสามารถคิดในใจก็ได้คำตอบ โดยให้เราเปลี่ยนไปอยู่ในกรอบของลูกเหล็ก(คิดซะว่าเราเกาะลูกเหล็กอยู่) พบว่าลูกปิงปองวิ่งด้วยอัตราเร็วเป็น 2v (นึกง่ายๆ ลูกเหล็กกำลังเคลื่อนที่"เข้าหา"ลูกปิงปอง เลยทำให้"มองเห็น"ลูกปิงปองใน"กรอบลูกเหล็ก" วิ่งเร็วขึ้น) เนื่องจากลูกเหล็กมวลมากกว่าลูกปิงปองมากๆ จึงทำให้ลูกเหล็กเสมือนเป็นกำแพงดีๆนี่เอง ลูกปิงปองจึงกระดอนกลับออกไปด้วยอัตราเร็ว  2v เท่าเดิม "ในกรอบอ้างอิงของลูกเหล็ก"
ทีนี้ช่วงที่สาม เราเอาอัตราเร็ว 2v นี้ไปใช้ไม่ได้ เพราะว่าเราวัดเทียบลูกเหล็กอยู่ ไม่ได้วัดเทียบพื้น ต้องแปลงกรอบกลับไปกรอบพื้นซะก่อน ซึ่งเป็นกรอบที่เห็นลูกเหล็กวิ่งขึ้นด้วยอัตราเร็ว v ในทิศขึ้น ดังนั้น จะเห็นลูกปิงปอง "หลังกระทบลูกเหล็ก"แล้ว วิ่งด้วยอัตราเร็ว 2v+v = 3v ในทิศขึ้น เอาอัตราเร็วนี้ไปคำนวณความสูงที่ขึ้นไปได้ ด้วยหลักอนุรักษ์พลังงาน ก็ได้คำตอบอย่างที่แสดงให้ดูครับ  coolsmiley

ปล. วิธีอนุรักษ์โมเมนตัมโดยตรงจากตอนที่ 1 ทำได้ดังนี้ (ไม่ต้องสนใจช่วงที่สอง)
-mv + Mv = mv_f + MV_f (ให้ทิศขึ้นเป็นทิศบวก)
เมื่อ m,\; M,\; v_f,\; V_f คือมวลของลูกปิงปอง,ลูกเหล็ก ความเร็วของลูกปิงปอง, ลูกเหล็ก ตามลำดับ
และพลังงานจลน์อนุรักษ์
\dfrac{1}{2} mv^2 + \dfrac{1}{2} MV^2 = \dfrac{1}{2} m v_f^2 + \dfrac{1}{2} M V_f^2
แก้ระบบสองสมการนี้เพื่อหา v_f (สมการกำลังสอง) จะได้ว่า
v_f = v \left( 1+2\sqrt{\dfrac{M}{M+m}} \right)
ถ้าประมาณว่า M มากกว่า m มากๆ ก็จะได้ว่า
v_f \approx 3v
« Last Edit: April 21, 2011, 05:52:55 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ไม่มีอะไร มาหยุดฝันฉันได้
neutrino
*

« Reply #40 on: July 07, 2009, 08:14:34 AM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
SuperHelper

« Reply #41 on: April 30, 2010, 11:00:26 AM »

ข้อ 21   heisenberg  ทำยังไงครับ อะไรคือ \Delta P ของข้อนี้   uglystupid2
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #42 on: August 07, 2010, 07:07:04 PM »

ข้อ 1
ตั้งสมการอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงเส้น ให้หลังชน  m  มีอัตราเร็ว  v  M  มีอัตราเร็ว  w

mu &=& Mw &-& mv

ยืดหยุ่นจึงอนุรักษ์พลังงาน

\dfrac{1}{2}mu^2&=&\dfrac{1}{2}mv^2&+&\dfrac{1}{2}Mw^2

แก้ออกมาได้  v&=&\dfrac{M&-&m}{M&+&m}u  \;\;,  w&=&\dfrac{2m}{m&+&M}u

โจทย์กำหนด  w&=&v  ดังนั้น   \dfrac{2m}{m&+&M}u&=& \dfrac{M&-&m}{m&+&M}u

จะได้ว่า  M&=&3m

\dfrac{M}{m}&=&3\   smitten

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #43 on: August 07, 2010, 07:12:43 PM »

ข้อ2
หลักอนุรักษ์พลังงาน  ให้ระดับอ้างอิงที่ระดับที่พยุงไว้ อัตราเร็วต้นคือ  u  จะได้ว่า
\dfrac{1}{2}mu^2&=&\dfrac{1}{2}kh^2 &+& mgh

u&=&\sqrt{2gh&+& \dfrac{kh^2}{m}} smitten

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
SuperHelper

« Reply #44 on: August 07, 2010, 09:43:26 PM »

ข้อ 21
ไม่แน่ใจนะครับ
\Delta x\Delta p_x\geqslant \hbar
(a)(\Delta p_x)\geqslant \hbar
\Delta v_x\geqslant \frac{\hbar}{am}
เวลาที่ใช้ในการตกถึงพื้น t=\sqrt{\frac{2h}{g}}
เพราะฉะนั้นวัตถุจะเคลื่อนไปในแนวแกน x  ด้วย ทำให้ไม่ตรงเป้าที่เล็งไว้ คลาดเคลื่อนเป็นระยะ x_m=v_xt=\frac{\hbar}{am}\sqrt{\frac{2h}{g}}
Pages: « 1 2 3   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น